Jump to content

Bun venit pe Civic FD Thailand Community
Inregistreaza-te pentru a vedea tot continutul forumului, Logheaza-te acum - ori e creaza-ti cont for free today!

เส้นทาง...ขึ้นดอยอ่างขาง

• Please log in to reply
109 replies to this topic

Princess Dear

Princess Dear

สมาชิกหมื่นโล

• Full Member
  • ชื่อเล่น : Princess Dear
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT
คิดถึงบ้านเลยอะ ปีนี้ไม่ได้กลับเชียงใหม่ :sm07: ดอยอ่างขาง ไปบ่อยมากกกๆเลยคะ ตั้งแต่เด็กๆ เพราะไปบ่อย เลยไม่ค่อยมีไร แต่ชอบไปสูดอากาศบริสุทธิ์ สดชื่นดีไม่เคยนอนค้างกางเต้นท์เลยคะ คงบรรยากาศดี ปีที่แล้วไปกับที่บ้านขับวีโก้ขึ้นไป สบายๆ (ไม่ได้ขับเองนะคะคุณพ่อขับ แหะๆ ไม่กล้าขับเองหรอกคะ กลัว)คุณพ่อชินทางแถบโน้นมากๆ เพราะมีบ้านอีกหลัง อยู่แถวทางขึ้นดอยอ่างขางอะคะ :sm33: มีที่หลายไร่อยากสร้างเป็นรีสอร์ทเหมือนกันคะ แต่ไม่มีทุน อิอิ :sm16:

veera_arch

veera_arch

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • Interests:ส่องพระ...สแตมป์
  • ชื่อเล่น : อาร์ท
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • ชื่อเล่นรถ : วีวี่
เป็นทางที่โหดพอสมควรเลยสำหรับ FD...แต่ไปถึงก็ถือว่าคุ้ม กับทางที่ไป

สวยงามมากๆครับ

"ทุกข์สำหรับเห็น สุขสำหรับเป็น". . . (ป.อ. ปยุตฺโต)
गणेश
โอม ศรี คเณ ศายะนะมะฮะ
------------------------------------------------

jimmy_mo

jimmy_mo

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : วุฒิ
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล
fd เราแรงอยู่แล้วครับ ขนาดรถผมเครื่อง 1800 เกียร์ออโต้ ยังแรงเหลือเฟือ แซงเค้าไปทั่วเลยครับ เพียงแต่ต้องใช้ให้ถูกเกียร์ถูกจังหวะเท่านั้นเองครับ

NFS

NFS

Drift King

• Drift King
  • Interests:Photographing & Travel
  • ชื่อเล่น : Ohh
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • รุ่น : N/A
  • My Car : 1.8 E M/T (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Limited Edition - Crazy on the road

คิดถึงอากาศหนาวจับใจที่ดอยอ่างขาง กับ ปาท่องโก๋ ร้อนๆ จัง :sm07: ปีนี้ไม่มีโอกาสไปสัมผัสความหนาวฝั่งเหนือเลย

ลองหาโอกาศไปอีกสักรอบครับ หิ้วกล้องแจ่มๆ ฝากถ่ายรูปมาฝากด้วยครับ

มิน่า...

นึกว่าหายไปไหน เฮีย

ไปดอยนี่เอง

ถ่ายรูปมาเย้ยพวกจมปลักอยู่ใน กอทอมอ...

อะน้าาาาา TwT

เหนื่อยนัก พักบ้างครับน้อง พอดีพี่ชอบขับรถเที่ยว เวลานั้น เหมือนเป็นโลกส่วนตัวของเราไปเลย
แต่ตอนไป ไม่ได้เตรียมตัวใดๆ หิ้วกระเป๋า ลากเตนท์โยนยื้นท้ายรถ น้ำมันเต็มถัง แล้วก็วิ่งยาวเลย :sm34: แต่มีเหตุการณ์ไล่กวด MINI Cooper ป้ายแดง ที่ดอยขุนตาล ขากลับ ที่วิ่งมาจากเชียงใหม่ ที่สำคัญ ดาราขับมาซ่ะด้วย กระจกใสแจ๋ว.. (พอดีแฟนบ้าละคร เลยรู้ ทักใหญ่ ... ชื่อต้า ที่มีแฟนเป็นนางแบบ แต่มากะใครไม่รู้ หุหุ พูดมาก เดี๋ยวหาว่าเมาท์ดารา :sm28: ) เพราะมาจี้ท้าย ตบไฟใส่ สวยละซิ ... หารู้ไม่ เบื้องลึกชอบอยู่แล้วด้วยซิ เรื่องนี้แบบนี้ ไหนๆผมปรับเซ็ทช่วงล่างเองมาหลายเดือนแล้ว เอาซ่ะหน่อย :sm12: คิดเอาเองว่าคันไหนโดนทิ้ง :sm35:

คิดถึงบ้านเลยอะ ปีนี้ไม่ได้กลับเชียงใหม่ :sm07:

ดอยอ่างขาง ไปบ่อยมากกกๆเลยคะ ตั้งแต่เด็กๆ

เพราะไปบ่อย เลยไม่ค่อยมีไร แต่ชอบไปสูดอากาศบริสุทธิ์ สดชื่นดี

ไม่เคยนอนค้างกางเต้นท์เลยคะ คงบรรยากาศดี

ปีที่แล้วไปกับที่บ้านขับวีโก้ขึ้นไป สบายๆ

(ไม่ได้ขับเองนะคะคุณพ่อขับ แหะๆ ไม่กล้าขับเองหรอกคะ กลัว)

คุณพ่อชินทางแถบโน้นมากๆ เพราะมีบ้านอีกหลัง อยู่แถวทางขึ้นดอยอ่างขางอะคะ :sm33:

มีที่หลายไร่อยากสร้างเป็นรีสอร์ทเหมือนกันคะ แต่ไม่มีทุน อิอิ :sm16:

ความฝันผมเลยน่ะ เปิดรีสอร์ท ที่พัก ตามแหล่งท่องเที่ยว น่าสนๆ เดี๋ยว PM ไปน่ะ :sm01:

เป็นทางที่โหดพอสมควรเลยสำหรับ FD...แต่ไปถึงก็ถือว่าคุ้ม กับทางที่ไป

สวยงามมากๆครับ

"ทุกข์สำหรับเห็น สุขสำหรับเป็น". . . (ป.อ. ปยุตฺโต)
गणेश
โอม ศรี คเณ ศายะนะมะฮะ
------------------------------------------------

สำหรับคนชอบต้นไม้ ดอกไม้ ที่นี่ ใช่เลยครับ

fd เราแรงอยู่แล้วครับ ขนาดรถผมเครื่อง 1800 เกียร์ออโต้ ยังแรงเหลือเฟือ แซงเค้าไปทั่วเลยครับ เพียงแต่ต้องใช้ให้ถูกเกียร์ถูกจังหวะเท่านั้นเองครับ

ถูกครับ...ระวังคันหน้าไหลลงมาหาเราอย่างเดียว ผมเจออยู่ 3 ครั้ง .... ระทึกมาก :sm09:
ผมว่า FD แรงบิดมันเยอะจริงๆน่ะ ขึ้นเขา ฉิว...เลย

moophu

moophu

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : babe
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
เห็นกระทู้รีบแวะเข้ามาดู ไม่ผิดหวังเลยครับ ทั้งบรรยายและรูปประกอบผมไปเชียงใหม่ทุกปี (ช่วงปีใหม่) แต่พลาดดอยอ่างขางทุกครั้งปีนี้ก็ไปแค่ดอยอิน... ปีหน้าคงต้องไปให้ได้

TAE

TAE

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : tae
  • สีรถ : N/A

ลองหาโอกาศไปอีกสักรอบครับ หิ้วกล้องแจ่มๆ ฝากถ่ายรูปมาฝากด้วยครับ

เหนื่อยนัก พักบ้างครับน้อง พอดีพี่ชอบขับรถเที่ยว เวลานั้น เหมือนเป็นโลกส่วนตัวของเราไปเลย
แต่ตอนไป ไม่ได้เตรียมตัวใดๆ หิ้วกระเป๋า ลากเตนท์โยนยื้นท้ายรถ น้ำมันเต็มถัง แล้วก็วิ่งยาวเลย :sm34: แต่มีเหตุการณ์ไล่กวด MINI Cooper ป้ายแดง ที่ดอยขุนตาล ขากลับ ที่วิ่งมาจากเชียงใหม่ ที่สำคัญ ดาราขับมาซ่ะด้วย กระจกใสแจ๋ว.. (พอดีแฟนบ้าละคร เลยรู้ ทักใหญ่ ... ชื่อต้า ที่มีแฟนเป็นนางแบบ แต่มากะใครไม่รู้ หุหุ พูดมาก เดี๋ยวหาว่าเมาท์ดารา :sm28: ) เพราะมาจี้ท้าย ตบไฟใส่ สวยละซิ ... หารู้ไม่ เบื้องลึกชอบอยู่แล้วด้วยซิ เรื่องนี้แบบนี้ ไหนๆผมปรับเซ็ทช่วงล่างเองมาหลายเดือนแล้ว เอาซ่ะหน่อย :sm12: คิดเอาเองว่าคันไหนโดนทิ้ง :sm35:

ความฝันผมเลยน่ะ เปิดรีสอร์ท ที่พัก ตามแหล่งท่องเที่ยว น่าสนๆ เดี๋ยว PM ไปน่ะ :sm01:

สำหรับคนชอบต้นไม้ ดอกไม้ ที่นี่ ใช่เลยครับ

ถูกครับ...ระวังคันหน้าไหลลงมาหาเราอย่างเดียว ผมเจออยู่ 3 ครั้ง .... ระทึกมาก :sm09:
ผมว่า FD แรงบิดมันเยอะจริงๆน่ะ ขึ้นเขา ฉิว...เลย

โห...ไล่กวดกับดาราซะด้วย ใช่ย่อยเลยนะครับพี่

ว่าแต่ วันหลังขอปรึกษาการเซ็ตช่วงล่างบ้างนะครับผม :sm07:

อยากขับรถสนุกๆ บ้าง

bikini

bikini

Drift King

• Interests:ถ่ายภาพ ท่องเที่ยว
  • ชื่อเล่น : ~A~
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : ~~ BikINi ~~
บรรยากาศดีจัง น่าไป แต่ถนนนี่สิ โหดจัง

NFS

NFS

Drift King

• Interests:Photographing & Travel
  • ชื่อเล่นรถ : Limited Edition - Crazy on the road

เห็นกระทู้รีบแวะเข้ามาดู ไม่ผิดหวังเลยครับ ทั้งบรรยายและรูปประกอบ
ผมไปเชียงใหม่ทุกปี (ช่วงปีใหม่) แต่พลาดดอยอ่างขางทุกครั้ง
ปีนี้ก็ไปแค่ดอยอิน... ปีหน้าคงต้องไปให้ได้

ลองไปดูครับพี่หมู ไม่ผิดหวัง ... ใครถ่ายรูปเก่งๆ มุมมอง Art ๆ จะได้ความงดงามมากกว่านี้ครับ :sm35:
ส่วนใหญ่ที่ขึ้นไป จะเป็นรถ กระบะ , SUV , MPV ซ่ะส่วนใหญ่ รถเก๋ง จะเป็นส่วนน้อย

โห...ไล่กวดกับดาราซะด้วย ใช่ย่อยเลยนะครับพี่

ว่าแต่ วันหลังขอปรึกษาการเซ็ตช่วงล่างบ้างนะครับผม :sm07:

อยากขับรถสนุกๆ บ้าง

พอดีคนนั่งข้างมาด้วย อยากเห็นหน้าชัดๆ เลยจะขับประกบข้าง เผื่อจะเอามาซุบซิบ กะเค้ามั่ง :sm43: 555

เรื่องช่วงล่าง ได้เลย ... ไม่ต้องมีอุปกรณ์อะไรมาก แค่ coilover ดีๆสักชุด แบบ Full adjust เช่น GAB, BC ก็เหลือเฟือ เพราะ FD พื้นฐานช่วงล่างออกแบบมาดีอยู่แล้ว ... ด้อยกว่าเจ้าอื่นแค่เซ็ตมาย้วยไป ว่าแต่ใช้ GAB SS อยู่ใช่มั้ย ถ้าจำไม่ผิด :sm34:

บรรยากาศดีจัง น่าไป แต่ถนนนี่สิ
โหดจัง

ต้องพาคนรู้ใจ ขับรถพาขึ้นไปครับ :sm30:

-----

มีที่ไม่ได้ถ่ายหลายจุด ทางแบบว่า...ลุ้นๆ แต่ไม่ทันได้คิดที่จะหยิบกล้อง มือขวาจับพวงมาลัย มือซ้ายเข้าเกียร์ พร้อมกับปาดเหงื่อ ซิก ๆ ๆ ..... :sm12:

ohmmy

ohmmy

The Legend

• Full Member 2
  • Interests:กีฬายิงปืน ยู โด ศิลปะ ป้องกันตัว
  • ชื่อเล่น : โอห์มมี่
  • สีรถ : N/A
  • My Car : FD (Ferrari Development)
  • ชื่อเล่นรถ : The Magpie Hot Shot (LPG POWER) แห่งลุ่มเจ้าพระยา
เห็นเส้นทางแล้วขนลุกเลยครับพี่

FD create

FD create

Drift King

• ชื่อเล่น : แป๊บ
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • ชื่อเล่นรถ : ไอตรู๊ดดดด
เดี๋ยวหนาวหน้าจะต้องไปมั่งซะแล้ว

คุณโอ้ไปไหนมาบ้าง ผมจะตามไปเก็บให้หมด.....5555+++
:sm01:

NFS

NFS

Drift King

เห็นเส้นทางแล้วขนลุกเลยครับพี่

... พึ่งรู้ว่าชันมาก ตอนลงนี่ล่ะ :sm09:

เดี๋ยวหนาวหน้าจะต้องไปมั่งซะแล้ว

คุณโอ้ไปไหนมาบ้าง ผมจะตามไปเก็บให้หมด.....5555+++
:sm01:

รีบเลย...อีกไม่กี่ปี น้ำมันก็จะแพงขึ้น คนก็อายุก็มากขึ้น รถก็เก่าขึ้น ไม่เที่ยวตอนนี้ ก็ไม่รู้ว่าอนาคตจะมีโอกาศเหมือนทุกวันนี้รึเปล่า
... แต่ค่าน้ำมัน ก็ใช่ว่าถูกนะช่วงนี้ แถมกำลังถีบตัวขึ้นอีก :sm39:

chemistnoom9

chemistnoom9

Drift King

• Interests:ท่องเที่ยวทั่วไทย
  • ชื่อเล่น : หนุ่ม
  • รุ่น : 1.8 E AT
  • ชื่อเล่นรถ : ขาวหมื่นลี้
ในที่สุดก้ได้ไปสมใจนึก ขาลุยแน่นอนจิงๆ คนเยอะป่าวครับ

NFS

NFS

Drift King

ในที่สุดก้ได้ไปสมใจนึก ขาลุยแน่นอนจิงๆ คนเยอะป่าวครับ

ผมขึ้นไปวันที่ 1 มกรา กะเอาไว้ว่า จะกางเตนท์อีกสักคืน แต่คนแยะมากมาย ทนกระแสนักท่องเที่ยวช่วงเทศกาลไม่ไหว :sm48: เลยขับลงมาตอนหัวค่ำ แล้วไปนอนพักที่ "แม่มาลัย" หนึ่งคืน

เป็นสถานที่ๆไม่เหมาะเท่าไหร่ถ้าจะมาช่วง high season เพราะอันตรายช่วง ขึ้น-ลง เขา จากคันอื่น หรือ อาจจมาจากตัวเราเอง ถ้าขึ้นผิดจังหวะ

ผมไปกับแฟนสองคน กับสัมภาระหนักราวๆไม่เกิน 30 kg ยังไหวอยู่
ถ้าสัก 4 คน นั่ง FD อาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่ เพราะช่วงขาขึ้น ใช้กำลังรถ 80-90% ปริ่มๆแล้ว
:sm51:

NFS

NFS

Drift King

ข้อมูลเพิ่มเติม

Google Satellite

เป้าหมาย "B"

+19° 54' 2.63", +99° 2' 21.95"
[url="http://""]"[/url] <DIV class=rimg jstcache="158" jsdisplay="i.photoType==1"><A onclick="maximizeInfoWindow(null, {dtab: '5'}); return false;" jstcache="177" jsdisplay="!features.embed&&i.photoType==1" jsvalues="href:i.maxUrl+'&dtab=5';id:'iwphoto_'+m.id" log="miwd"><STRONG><FONT size=2>Posted Image

NFS

NFS

Drift King

• Interests:Photographing &amp; Travel
จุดที่ควรเพิ่มความระมัดระวังเป็นพิเศษ

พิกัดใน Google

จุดแรก

+19&deg; 51' 36.40", +99&deg; 2' 58.68"

จุดที่สอง

+19&deg; 51' 4.21", +99&deg; 3' 47.46"

</SPAN>

NFS

NFS

Drift King

• Interests:Photographing &amp; Travel
บรรยากาศรูปนี้ ชอบสุด
คัดลอกมาจาก

http://www.panoramio.com/photo/4444454
Doi Angkang,Fang District,Chiangmai
by surachai wuttiwong
Google Earth

ถ้าใครไป...ไม่ควรพลาดที่ถ่ายมุมนี้ :sm35:

Envir

Envir

Turn Pro

• ชื่อเล่น : envir
  • รุ่น : 1.8 E AT
สุดยอดเลยครับ....น่าไปจัง

lukky

lukky

Turn Pro

• ชื่อเล่น : lek
  • ชื่อเล่นรถ : lekky08
ปีที่แล้วเพิ่งไปมา....แต่ยังติดใจ มีโอกาสจะไปใหม่แต่ต้องหาเวลาที่คนไม่เยอะปีนี้แค่ใกล้ๆ...คืนแรก เขาค้อ...................คืนสอง ภูทับเบิก...................คืนสาม ภูหินร่องกล้า......รู้สึก รัก..Civic เพิ่มขึ้นจริงๆ เพราะพาไปได้หมดที่มีทาง..พร้อมคู่หูGarmin มีโอกาสคงได้เจอ จขกท. นะครับ ชอบตะลอนเที่ยวเหมือนกันเลย

Izzie

Izzie

กำลัง Run-In

• ชื่อเล่น : อิท
หาภาพสวยๆ มาฝากพี่โอ้เจ้าของกระทู้ครับ และคนที่อยากไปกับคนที่กำลังจะไป อิอิเด่วมีโอกาสต้องขึ้นแน่นอนครับ พี่โอ้ครับ อยากถามเรื่องการเซ็ตช่วงล่างหน่อยได้มั้ยครับ พอดีได้ใช้รถในดอยบ่อย (ช่วงถนน เชียงใหม่-ฝาง) หลังไมค์นะครับเครดิต คุณ Navinpeep พี่ audkung และพี่แอ่ว RBJ's แห่ง PIXPROS ครับ http://www.pixpros.n...ead.php?t=34608http://www.pixpros.n...ead.php?t=18155http://www.pixpros.n...ead.php?t=28564

NFS

NFS

Drift King

หาภาพสวยๆ มาฝากพี่โอ้เจ้าของกระทู้ครับ และคนที่อยากไปกับคนที่กำลังจะไป อิอิเด่วมีโอกาสต้องขึ้นแน่นอนครับ พี่โอ้ครับ อยากถามเรื่องการเซ็ตช่วงล่างหน่อยได้มั้ยครับ พอดีได้ใช้รถในดอยบ่อย (ช่วงถนน เชียงใหม่-ฝาง) หลังไมค์นะครับเครดิต คุณ Navinpeep พี่ audkung และพี่แอ่ว RBJ's แห่ง PIXPROS ครับ http://www.pixpros.n...ead.php?t=34608http://www.pixpros.n...ead.php?t=18155http://www.pixpros.n...ead.php?t=28564

กล้องเทพมากๆครับ เก็บรายละเอียดสถานที่ได้ทุกอณู....ตามที่ขอ โทรมาได้เลย เบอร์ผมเข้าไปใน Personal profile ได้เลยจริงๆแล้ว เรื่อง setting ไม่ยากครับ อย่างแรก รู้ข้อจำกัดพื้นฐานของช่วงล่างตัวนี้ก่อน รู้ว่ามันทำต่อไปได้แค่ไหน เพราะ ต้องทราบขีดจำกัดของ FD :sm35: และ Feature ของชุดอัพเกรดแต่ละแบบก่อน

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users