Jump to content

จองทะเบียนรถ

13 replies to this topic

#1 meroae

มือใหม่ป้ายแดง

• Full Member
  • ชื่อเล่น : meroae
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Vicky

Posted 10 September 2010 - 08:54 AM

คืองี้คะ ไปจองทะเบียนรถแล้วแต่ว่าพ่อกับแม่ไม่ถูกใจอะ เค้าอยากให้เปลี่ยนอะคะ ยังงี้ต้องทำยังไงบ้างอะคะ แนะนำหน่อย

#2 jaray

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : เรย์
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • My Car : -
  • ชื่อเล่นรถ : น้องกัณต์ลูกพ่อ

Posted 10 September 2010 - 09:09 AM

รอผู้รู้มาตอบครับ

#3 civicplk

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : ci_vic
  • รุ่น : 1.8 E MT, 1.8 E AT (AS) Navi

Posted 10 September 2010 - 09:16 AM

ลองไปติดต่อขนส่งดีกว่าเขาน่าจะให้คำตอบที่ดีที่สุด

#4 BaLL182

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : บอล
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า

Posted 10 September 2010 - 09:23 AM

คือไปขอเลขมาแล้ว และเจ้าหน้าที่จดใส่กระดาษมาให้ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องทำอะไร รอให้ครบ 60 วัน ถ้าเราไม่ไปยื่นจดทะเบียน
เลขดังกล่าวก็จะหลุด ถูกปล่อยให้คนอื่นไปครับ
เราก็ค่อยไปขอใหม่อีกรอบ

#5 phaisun

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : sun
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 10 September 2010 - 09:28 AM

View Postmeroae, on Sep 10 2010, 08:54, said:

คืองี้คะ ไปจองทะเบียนรถแล้วแต่ว่าพ่อกับแม่ไม่ถูกใจอะ เค้าอยากให้เปลี่ยนอะคะ ยังงี้ต้องทำยังไงบ้างอะคะ แนะนำหน่อย
ไปจองใหม่ได้เลยครับ เลขเก่าที่จองไว้ก็ไม่ต้องไปจดทะเบียนปล่อยไปเลยครับ

#6 nobody

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : k O n g
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์

Posted 10 September 2010 - 10:46 AM

ช่วยใส่รูปประจำตัวด้วยนะครับ
ตามลิงค์นี้เลย http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...p?showtopic=225

#7 veera_arch

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • Interests:ส่องพระ...สแตมป์
  • ชื่อเล่น : อาร์ท
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : วีวี่

Posted 10 September 2010 - 02:20 PM

ไปจองที่ อาคาร 2 ชั้น 4 กรมการข่นส่งหมอชิต....และทำเรื่องเปลี่ยนที่นั่นได้เลยนะครับ
จองให้ได้เลขที่ต้องการ แล้วทำเรื่องเปลี่ยนได้เลยนะครับ

ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ

http://apps.dlt.go.t...html/menu02.htm

"ทุกข์สำหรับเห็น สุขสำหรับเป็น". . . (ป.อ. ปยุตฺโต) Posted Image
गणेश
โอม ศรี คเณ ศายะนะมะฮะ
------------------------------------------------

#8 jchoomal

Drift King

• Interests:Car / Bhuddha Amulet
  • ชื่อเล่น : วัชร
  • My Car : Car

Posted 10 September 2010 - 02:36 PM

View Postmeroae, on Sep 10 2010, 08:54, said:

ถ้าจองเลขมาแล้ว จะเปลี่ยนไม่ได้ครับ
ทางกรมขนส่ง ให้จองแค่เลขเดียว ต่อคนคนเดียวที่จะมีรถคันเดียว

ยกเว้นว่ามีรถมากกว่า 1 คัน ก็เอาหลักฐานไปแสดงเพิ่มว่าเราจองเลขใหม่ให้กับรถคันที่สอง ซึ่งเราก็ต้องเป็นเจ้าของอีกแหละ

กรณีจองแค่เลขเดียวไม่ต้องโชว์หลักฐานการครอบครองรถ ใช้แค่สำเนาบัตรประชาชนเท่านั้น เหตุผมก็แค่เราจะซื้อรถคันใหม่
ผมมีรถหลายคัน ผมเลยใช้ตรงนี้ให้เป็นประโยชน์ โดยจองครั้งแรกมากับถึงบ้านแฟนไม่ชอบ วันรุ่งขึ้นก็ไปจองใหม่ โดยเอาสำเนาเล่มสีฟ้าทะเบียนรถคันอื่นไปโชว์ ก็จองมาได้อีก แล้วก็มาเลือกเอาเลขที่ชอบที่สุด ไปจดทะเบียนรถคันใหม่
ส่วนเลขที่ไม่ชอบก็ปล่อยไว้เฉยๆ เกิน 60 วันไม่ไปจดทะเบียนเลขนั้น การจองก็หมดสิทธิ์ไป ในคอมฯ ของกรมขนส่งก็ถูกลบไป เราก็ไม่ติดว่าจองเลขไว้แล้ว ก็จะสามารถจองได้อีก

แต่หากไม่มีชื่อเราครอบครองรถมากกว่าหนึ่งคัน ก็จองอีกไม่ได้ เจ้าหน้าที่ไม่ทำให้ ไล่เราออกมาเลย
ต้องรอ 60 วัน ให้เลขที่เราจองแล้วเกิดไม่ชอบมีอันตกไปก่อน จึงจะจองใหม่ได้

#9 izaaana

สมาชิกหมื่นโล

• ชื่อเล่น : OFF

Posted 10 September 2010 - 03:13 PM

View Postnobody, on Sep 10 2010, 10:46, said:

ช่วยใส่รูปประจำตัวด้วยนะครับ
ตามลิงค์นี้เลย http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...p?showtopic=225
ขอบคุณเรื่องรูปประจำตัวนะคับ สงสัยต้องนานว่าทามยังไง 555+

#10 zetech

• ชื่อเล่น : Mr.C
  • ชื่อเล่นรถ : ^^__เฉาก๊วย__^^

Posted 14 September 2010 - 02:46 PM

View PostBaLL182, on Sep 10 2010, 09:23, said:

คือไปขอเลขมาแล้ว และเจ้าหน้าที่จดใส่กระดาษมาให้ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องทำอะไร รอให้ครบ 60 วัน ถ้าเราไม่ไปยื่นจดทะเบียน
เลขดังกล่าวก็จะหลุด ถูกปล่อยให้คนอื่นไปครับ
เราก็ค่อยไปขอใหม่อีกรอบ

ขอค้านครับ ผมเองโดนกับตัวมาแล้ว เงื่อนไขรอครบ 60 วัน ไม่หลุดไปให้คนอื่น
ขนส่งบอกว่ายังไงก็ต้องจดทะเบียนเลขที่จองก่อน แล้วจึงสามารถจองเลขใหม่ได้
เคสนี้..เล่นซะเหนื่อยเลย

#11 sorapoch

Drift King

• ชื่อเล่น : aot
  • รุ่น : 1.8 E AT

Posted 14 September 2010 - 03:15 PM

แวะเข้ามาอ่านครับ....

#12 ThaiiiKinG

Drift King

• ชื่อเล่น : เอ็มครับ
  • ชื่อเล่นรถ : ไอ้กาก...

Posted 14 September 2010 - 03:37 PM

สรุปว่ายังไงก็ต้องใช้เลขที่ไปจองหรอครับ เปลี่ยนไม่ได้ใชไหม

#13 zetech

• ชื่อเล่น : Mr.C
  • ชื่อเล่นรถ : ^^__เฉาก๊วย__^^

Posted 14 September 2010 - 04:05 PM

View PostThaiiiKinG, on Sep 14 2010, 15:37, said:

สรุปว่ายังไงก็ต้องใช้เลขที่ไปจองหรอครับ เปลี่ยนไม่ได้ใชไหม

จองแล้ว เปลี่ยนไม่ได้ ยังไงต้องจดทะเบียนหมายเลขที่จองก่อน
แล้วค่อยดำเนินการสลับป้าย ค่าสลับประมาณ 700 บาท

ไปจองทะเบียนที่ขนส่งมา แต่ที่บ้านไม่ชอบเลข 6 เลยจำเป็นต้องเปลี่ยน

ลองมาเช็คความหมายดูครับ ไม่ค่อยดีเท่าไร

หาดูในเว็บขายทะเบียน เลยได้เลขนี้มา ความหมายดีม๊ากๆ

ยื่นเรื่องกับไฟแนนซ์ ขอสลับป้ายกับขนส่งทางบกเรียบร้อบ
ได้มาใส่สักที หลังจากลากป้ายแดงมา 5 เดือน

หมวดทะเบียนเก่าไปหน่อย แต่เลขสวย ความหมายก็ดี

#14 jchoomal

Drift King

• Interests:Car / Bhuddha Amulet
  • ชื่อเล่น : วัชร
  • My Car : Car

Posted 14 September 2010 - 04:24 PM

View PostThaiiiKinG, on Sep 14 2010, 15:37, said:

ถูกต้องครับ เลขถูกล็อกโดยชื่อเราเรียบร้อยแล้ว จนกว่าจะเกิน 60 วันหากไม่จดก็ถือว่าสละลิทธิ์

ผมก็เหนื่อยเหมือนกัน ต้องไปสองวัน สามเที่ยว
วันแรกไป ได้เลขมา กลับบ้าน ผบ ที่บ้านไม่ชอบ

ไปใหม่วันรุ่งขึ้น จะไปหาเลขใหม่
รถซื้อใหม่ชื่อเรา จองไม่ได้จนกว่าจะจดเลขเก่า ก็เลยต้องของจองชื่อภริยา (นามสกุลเดียวกันจองแทนกันไม่ได้)
ได้เลขมาใหม่ แต่ชื่อภริยาจอง พอจะจดเลขนี้ เอกสารซื้อชื่อเราก็จดไม่ได้

ต้องไปใหม่เที่ยวที่สาม ขอความกรุณาสลับเลข เพราะยกเลิกไม่ได้ต้องรอ 60 วัน
เจ้าหน้าที่ใจดี สลับชื่อให้ ชื่อเราเป็นเลขใหม่ เลขที่จองอันแรกให้เป็นชื่อภริยา
ก็เลยใช่เลขใหม่ได้ในคันใหม่

พอมีรถสองคัน คันเก่าไม่ชอบเลขที่ทางศูนย์บริการมาให้เมื่อสามปีก่อน
ก็เลยไปเที่ยวที่สี่ ไปจองมาอีก เพราะว่าชื่อเราที่จองใว้เอาไปจดทะเบียนแล้ว ก็จองใหม่ได้
ได้มาก็เลย ยกเลิกอันเก่า ขอใช้อันใหม่

ส่วนที่สลับเป็นชื่อภริยาไม่ใช่ปล่อยไว้จนเกิน 60 วัน ไม่ไปจด ไม่มีปัญหาใดๆ