Jump to content

คนธรรมดาฟังเพลงตลาดทั่วไป อ่านตรงนี้ครับ

17 replies to this topic

#1 punkung

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : nu
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 01 March 2011 - 09:11 AM

เมื่อวันอาทิตย์ผมส่งรถลูกค้าท่านนึง ในระบบก็ไม่มีอะใรมาก ผมตั้งใจจูนให้ได้เสียงที่ดีตามแบบฉบับของผม
โดยใช้แผ่นที่ผมฟังบ่อยๆ ในการจูน

พอคุณแป๊ะ(เจ้าของรถ) มาถึงเข้ามานั่งฟังในรถเพลงที่ใช้ในการเปิดฟังส่วนใหญ่ เป็นเพลงไทย
เพลงตลาดทั่วไปเกือบ 99.99%

ผมอยากสื่อว่า ถ้าคุณฟังเพลงอะใรเป็นส่วนใหญ่ บอกร้านเขาไปเลยครับไม่ต้องอาย ร้านจะได้จัดอุปกรณ์
ให้เหมาะสมในการฟังเพลงแบบนั้นๆครับ

คันนี้ผมจัดอุปกรณ์ให้หมดครับ ติดเอง จูนเอง ฟังดังได้ทั้งในรถ และรอบๆรถ ไม่อายใครแน่นอนครับ

#2 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:19 PM

แอมป์ก็ธรรมดาแต่คุ้มค่าเงินสุดๆ หลอด ADAGIO VAC 110.4 ครับเสียงร้องเต็มอิ่มเต็มอารมภ์

พร้อมครอสแบบแบนด์พาส ตัดความถี่แบบ TRI-AMP ได้เลยครับผม

#3 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:24 PM

เน้นที่งานติดตั้งดีๆแน่นหนาแข็งแรง ดูรายละเอียดการติดตั้งแบบละเอียดที่นี่ครับ

http://www.flatdesign-caraudio.com/viewthr...p;extra=#pid569

ฟร้อน 2 ตัว ตัวบนดูหนังตัวล่าฟังเพลง แบบเน้นมิติและเวทีเสียงครับผม

#4 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:26 PM

ติดตั้งลำโพงและซับให้แน่นหนาใว้ก่อนครับ หากคุณต้องการฟังเพลงแบบดังมันส์
ตู้ซับต้องแข็งแรงครับ

#5 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:29 PM

เน้นเลือกใช้อุปกรณ์ที่เกรดดีหน่อย จำพวกสายไฟ สายลำโพงสายสัญญาณ ที่เป็นสายทองแดงแท้ๆ
เพื่อให้กระแสผ่านได้สะดวกๆครับ

#6 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:32 PM

และเลือกที่จะติดตั้งลำโพงเสียงกลางให้แน่นหนาแข็งแรงที่สุดเท่าที่จะทำได้
ไม่ว่าจะเป็นวัสดุอะใรก็ได้แต่ขอให้แน่นๆใว้ก่อน

ผมข้ามเรื่องแดมป์ไปเลยนะครับเพราะผมถือว่าทุกคนที่สนใจจะติดเครื่องเสียง
คงจะรู้กันหมดแล้วครับ

#7 gogo chainat

The Legend

• Sponsor FD
  • ชื่อเล่น : gogo chainat
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT

Posted 01 March 2011 - 03:32 PM

ช่วยมมาฟังแอมป์ตัวนี้กันหน่อยครับ
ผมรับหน้าที่ ปั้นแอมป์ตัวนี้ในปี 2011

1 ปีไม่ดัง อาจจะต้องพิจารณาตาและหูตัวเองอ่ะครับ

ตาไม่ถึง / หูไม่ถึง
หรือตาดี หูถึง

อยู่ที่ท่านผู้ชมและผู้ฟังครับ

#8 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:40 PM

++++ถ้าไม่มีอะใรผิดพลาดทางเทคนิค ปีนี้ผมจะเอาคันนี้แข่งแบบรุ่นงบประมาณทั้งปีเลยครับ
ตอนนี้ยังไม่เรียบร้อยดี

แต่ตอนนี้ก็พอฟังได้แล้วแต่ต้องขอเวลาเบรินแอมป์หน่อยเพิ่งติดเสร็จไปเมื่อวันอาทิตย์เองครับ
ใครจะฟังคันนี้ลองติดต่อกันดูนะครับเผื่อจะถูกใจ

เจ้าของรถชื่อคุณแป๊ะครับ ทำงานบริษัทน้ำมัน ระยองเพียว อยู่ที่ตึกชินวัตร วิภาวดีครับ
ลองส่ง PM นัดกันดูนะครับ ชื่อ pci_075 ครับผม

#9 punkung

Turn Pro

Posted 01 March 2011 - 03:42 PM

ของดีราคาไม่แพง แถมคุ้มค่าสุดๆ ไม่ต้องออกแรงมากก็ดังครับพี่

เดี๋ยวผมช่วยออกอีกแรง ของเขาดีจริงๆครับ

ที่ร้านมีอีกคัน งบ 60K กำลังติดอยู่ครับใครอยากฟังตัวเป็นอีก 2 วันครับผม

#10 pci_075

Professional

• ชื่อเล่น : แป๊ะ
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 E MT, 1.8 E AT (AS) Navi

Posted 02 March 2011 - 11:48 AM

ตั้งแต่ใส่แอมป์ ADAGIO มาเสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากๆครับ

ฟังเพลงช้าก็ได้รายละเอียดดี ส่วนเพลงเร็วก็ไม่แพ้กันครับ

ขอบคุณพี่ณุที่ได้จัดแอมป์ตัวนี้มาติดตั้งให้ครับ

#11 gogo chainat

The Legend

• Sponsor FD
  • ชื่อเล่น : gogo chainat
  • รุ่น : 1.8 S AT

Posted 02 March 2011 - 12:23 PM

ขอบคุณ นุ ที่ให้โอกาศกับแอมป์ตัวนี้
ในฐานะที่ผม และ นุเป็นเจ้าของร้านที่จัดชุดเอง เป็นช่างเอง ฟังเอง จูนเอง
เราพยายามจะหาของ หาสินค้าที่ดี โดยไม่ต้องสนใจการโฆษนา ในหนังสือหรือในสื่อต่างๆ

เราเอาคุณภาพเสียง เป็นตัวทำการตลาดครับ

-----------------------------------

ขอบคุณเจ้าของรถ ที่ออกมายืนยันว่าเสียงดี ครับ

เร็วๆนี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดอาจจะเห็นโผล่ที่ จ.เชียงใหม่ เพื่อยืนยันว่าดีจริงครับ

#12 TATA HI - FI

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : wut
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 02 March 2011 - 01:38 PM

เข้ามายืนยันอีก 1 เสียงครับ
เสียงดีจริงๆ ไม่ไช่แค่ผมเจ้าของรถที่บอกว่าเสียงดี
แต่ทุกท่านที่ได้ฟัง ชอบกันทุกคนในแนวเดียวกัน :sm01:

#13 punkung

Turn Pro

Posted 11 March 2011 - 10:35 AM

ไม่ใช่ดีที่แอมป์อย่างเดียวครับ ระบบก็ต้องดีด้วย ติดตั้งและปรับจูนก็สำคัญครับผม

ผมเขียนรูป diagrame ให้ดูคร่าวๆเป็นแบบนี้ครับ

ทั้งหมด 7 แชแนล ครับผมจะเรียก QUART-AMP นะครับ

เผื่อใครสนใจที่จะทำระบบแบบนี้ให้ใว้เป็นข้อมูลนะครับ

แต่ผมขอสงวนเรื่องจุดตัดและเรื่องเฟสนะครับ

#14 spl th

สมาชิกหมื่นโล

• Full Member
  • ชื่อเล่น : tao
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 11 March 2011 - 11:03 AM

พี่นุครับ ใช้เเอมป์คนละยี่ห้อเลยหรือครับ

#15 BeRt_EG

Drift King

• ชื่อเล่น : BeRt
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 11 March 2011 - 03:47 PM

Alpine 9887 เนี่ยพี่นุไม่ได้ใช้ตัดความถี่เลยใช่มั๊ยครับ

#16 punkung

Turn Pro

Posted 12 March 2011 - 08:22 AM

View Postspl th, on Mar 11 2011, 11:03, said:

พี่นุครับ ใช้เเอมป์คนละยี่ห้อเลยหรือครับ

ครับผมแอมป์ DIMOND D1 ลูกค้ามีอยู่แล้วครับ เสียงออกแนวมันส์ๆหน่อย
เหมาะเป็นอย่างยิ่งที่จะขับมิดเบส และขับซับครับ

View PostBeRt_EG, on Mar 11 2011, 15:47, said:

Alpine 9887 เนี่ยพี่นุไม่ได้ใช้ตัดความถี่เลยใช่มั๊ยครับ

ตัดความถี่ครับ เป็นแบบ 3 WAY ครับผม ชุดแบบนี้จูนยากมากครับผม เพราะ gain
ทุกตัวแยกกันหมดเลย ทำ level ยากมากครับผม แต่ถ้าทำได้จะดีมากๆต้องใช้เวลาหน่อยครับ

#17 DarK_Fd

กำลัง Run-In

• Full Member
  • ชื่อเล่น : PJ
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT

Posted 12 March 2011 - 06:23 PM

ชุดประหยัดของพี่เท่าไรครับ
ถ้าใช้ฟร้อนเดิม

#18 BeRt_EG

Drift King

• ชื่อเล่น : BeRt
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 12 March 2011 - 10:39 PM

View Postpunkung, on Mar 12 2011, 08:22, said:

ตัดความถี่ครับ เป็นแบบ 3 WAY ครับผม ชุดแบบนี้จูนยากมากครับผม เพราะ gain
ทุกตัวแยกกันหมดเลย ทำ level ยากมากครับผม แต่ถ้าทำได้จะดีมากๆต้องใช้เวลาหน่อยครับ

ตัดทั้ง front ตัดทั้งแอมป์
น่าจะจูนยากสุดๆ