Jump to content

คุณคิดยังไงกับฝาครอบเบรก

157 replies to this topic

#81 noomzaa1980

Turn Pro

• Full Member
  • ชื่อเล่น : noom
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS)

Posted 11 March 2008 - 07:27 PM

เห็นด้วยกับหลาย ๆ ความคิดเห็น ....

#82 porsche82jp

The Legend

• The Legend
  • Interests:I AM NIKON
  • ชื่อเล่น : sam
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A
  • ชื่อเล่นรถ : samurai J'S

Posted 12 March 2008 - 09:51 AM

ผมว่านะครับ ใส่ได้ก็ใส่ไปเถอะครับ...มีตังค์หรือไม่มีตังค์ ถ้าชอบก็ทำ เพราะทำเเล้วมันดูดีก็เอา...
นึกสมัยเป็นนักเรียน ได้มอเตอร์ไซค์ขับ...ไปซื้อน๊อตกึงมาใส่ นิดๆหน่อยๆ ก็มีความสุข..
รถยนต์มันก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ......
ส่วนผมเองผมก็ติดฝาครอบนะครับ ผมลงทุนกับเเม็กของผม ไป 70000 กว่าได้...เลยไม่
ไม่มีเงินติดคาลิปเปอร์จริง มันเเพงอ่ะนะ..ต้องเข้าใจ
เน้นความสวยงาน

Japanese Interpreter

#83 noppakun

สมาชิกหมื่นโล

• ชื่อเล่น : tu
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT

Posted 13 March 2008 - 01:06 AM

ผมว่าสวยดีออก

#84 real_w_work

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • Interests:Automobile, Scuba Diving, Kart<br />, Hi-tech Gadgets and Nice Girls...
  • ชื่อเล่น : Pong
  • ชื่อเล่นรถ : น้ิองเรียบร้อย

Posted 13 March 2008 - 11:19 AM

แยกประเด็นครับผม

- ความสวยงาม

- ประโยชน์ใช้สอย

- ประสิทธิภาพ

- ความปลอดภัย

ฝาครอบมีประโยชน์ด้านความสวยงาม
แต่มีข้อด้อยด้านความปลอดภัยและ
ประสิทธิภาพ

ก็เปรียบเทียบข้อดีข้อเสียครับ ใครชอบ
จะทำก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าแบบเจาะคาลิปเปอร์
นี่อย่าติดนะครับ แบบแปะกาวน่าจะโอเคกว่า

อีกอย่างนึงเลือกที่ด้านหลังตัวครอบเปิดโล่ง
นะครับ จะได้ระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบทึบ

ผมทราบว่าของแบบนี้ห้ามกันยาก แต่อย่ายาก
ถึงขั้นอยากสวยจนเจาะตัวคาลิปเปอร์ที่ต้อง
ทำงานบนอุณหภูมิสูงเกือบตลอดเวลาเพื่อ
ความสวยงามเลยครับ ถ้ามันร้าวขึ้นมาก็ตัว
ใครตัวมันครับ

#85 KaoLunG

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : OAK

Posted 14 March 2008 - 09:58 AM

แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ทุนครับ

#86 Dim_KR

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : ติ้ม
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • My Car : camry
  • ชื่อเล่นรถ : TUZU

Posted 14 March 2008 - 11:39 AM

กระทู้นี้อ่านมันนน หยดเลย :sm06: :sm06:

ทำไปไม่เดือดร้อนใคร สุดยอแล้วเพ่ :sm01:

#87 pbmodify

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : ปาล์ม
  • ชื่อเล่นรถ : SLOW BUT SURE

Posted 15 March 2008 - 03:22 AM

มาเสริมนิดนึงคับ

มันหลุดและทิ้งรอยกาวไว้สกปรกมาก มองแล้วเสียอารมณ์

จะขัดให้มันเหมือนใหม่ก็ไม่ได้

เลยพ่นซะ

#88 tarm

Turn Pro

• ชื่อเล่น : ตาม
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 15 March 2008 - 03:57 PM

View Postkan_fd, on Mar 11 2008, 15:21, said:

ผมว่าประเด็นมันไม่ใช่ ใส่ caliper ของก๊อปแล้วมันจะน่าอายหรืออะไรนะคับ

ยกตัวอย่างพวก Aeropart ที่เราๆใส่กันมันก็เป็นของ Copy ซะส่วนมาก ไม่ใช่หรอคับ ทำไมไม่เห็นเป็นประเด็นอะไรกัน

จะว่า Aeropart ไม่ใช่ส่วนที่จะทำให้เกิดอันตราย ก็ไม่ใช่อ่ะคับ เพราะถ้าติดไม่ดี เกิดหลุดขึ้นมา ก็นะ..............

ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลแล้วกันนะคับ ชอบแบบไหนก็แต่งแบบนั้น อย่าไปคิดมากเรื่องคนอื่นคับ :sm16:

ก็ Aeropart ก๊อปมันไม่ใช่ประเด็น เพราะว่า มันทำงานได้่เหมือนของแท้ไม่ว่าจะความสวย ความลงตัว
แต่ต่างกันที่คุณภาพและความเนียนซึ่งมันไม่ได้ส่งผลกับความปลอดภัย

แต่ที่ครอบคาลิปเปอร์มันผิดตั้งแต่หลักการแล้วครับ การเอาอะไรไปครอบเบรคให้มันร้อนเล่น
มันไม่ใช่เรื่องดี และยิ่งถ้าถึงกับต้องเจาะกัน ผมว่ามันเกินไปกับการที่จะลงทุนเพิ่มความสวย

เรื่องสวยไม่สวย ผมว่ามันเป็นเรื่องส่วนบุคคล แล้วแต่ชอบกัน

แต่ถ้าถามผม ผมว่ามันไม่สวย เพราะขนาดมันขัดกับจานเบรค
และยิ่งถ้าติดแบบมองเห็นคาลิปเปอร์เดิมลอดออกมานิดหน่อยด้วย
ผมว่ายิ่งไม่สวยครับ

ก็แล้วแต่ชอบครับ

#89 Khunpaa

Turn Pro

• ชื่อเล่น : new
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : บักเขียบบ

Posted 15 March 2008 - 07:51 PM

เป็นสิ่งที่ถงเถียงกันไม่รู้จบ :rabbit04:

#90 pbmodify

Drift King

• ชื่อเล่น : ปาล์ม
  • ชื่อเล่นรถ : SLOW BUT SURE

Posted 15 March 2008 - 10:04 PM

อิกอย่างนึงความรู้สึกผมว่าเหมือนกับผ้าเบรกจะหมดไวขึ้นด้วยนะครับ

#91 dragony

Drift King

• Interests:Play Football
  • ชื่อเล่น : xXx
  • ชื่อเล่นรถ : คุณรูปหล่อ!!!

Posted 16 March 2008 - 10:23 AM

Blembo ของแท้ 60,000 ครับ :sm17: :sm17: :sm17:

#92 maxxka

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : tum
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 16 March 2008 - 12:27 PM

เข้ามาอ่านเฉยๆครับ ...

#93 Odden

• ชื่อเล่น : Odden

Posted 20 March 2008 - 03:33 PM

View Posttarm, on Dec 8 2007, 23:10, said:

ส่วนตัวไม่ชอบ เพราะมันดูออกทันทีว่าเป็นฝาครอบ
เพราะขนาดจานเบรคกับคาลิปเปอร์มันไม่สมดุลกัน
และเวลามองเข้าไปจริง ๆ มันก็เห็นคาลิปเปอร์เดิมอยู่ดี
เบรคเป็นสิ่งสำคัญสำหรับรถ ผมไม่ค่อยนิยมเอาอะไรไปไว้แถวนั้นโดยไม่จำเป็น
แล้วการยึดไอ้โครงไฟเบอร์อันเนี้ยด้วยซิลิโคนหรือน๊อตกับคาลิปเปอร์เนี่ย
ผมว่ามันไม่ค่อยน่าทำเท่าไรเลยครับ

นึกถึงสมัยเด็ก ๆ ที่ใส่แมกใหญ่ โหลดเตี้ยลากพื้น
แล้วจำได้ว่าช่างร้านแมกแก้ปัญหาก้านแมกติดคาลิปเปอร์
ด้วยการเจียร์คาลิปเปอร์แล้วยังงงว่า ทำไปได้ยังไง

อย่างที่ครอบเนี่ย ถ้ามันหลุดขึ้นมาตอนวิ่งเร็ว ๆ ก็ไม่อยากจะคิด..................
แต่คนที่รับทำก็คงบอกว่ามันไม่มีวันหลุด ก็ว่ากันไป....
เพราะเห็นโปรโมทกันน่าดูว่าไฟเบอร์อย่างดี สีอย่างดี
แต่ไม่เห็นจะบอกเลยว่า ใช้ซิลิโคนอะไร
ยกเว้นจะอัพเกรด ผ้า จาน คาลิปเปอร์ อันนั้นก็อีกเรื่อง

สำหรับผม ของบางอย่างสำหรับรถ ถ้าผมหาของมันจริง ๆ มาใส่ไม่ไหว
การที่จะหาอะไรมาดแทน ความปลอดภัยต้องมาก่อนความสวย

เพราะฉะนั้น ผมไม่มีปัญหากับสเกิร์ต ที่ครอบกระจก กาบบันได ที่เป็นของซับหรือของเทียม
เพราะของพวกนี้ไม่มีผลอะไรกับความปลอดภัยอะไรมากนัก

แต่ถ้าเป็นล้อเนี่ย ขอเลือกจากโรงงานมาตรฐานไว้ก่อน จะถูก จะแพง ไม่ว่ากัน
แล้วแต่งบประมาณ เช่นเดียวกับเบรคอย่างที่บอกไว้ข้างต้น
ส่วนเรื่องลาวไม่ลาว ไม่มีความเห็นครับ รสนิยมเป็นเรื่องส่วนบุคคล

เห็นด้วยครับ

#94 รัฐ

Drift King

• ชื่อเล่น : รัฐ
  • ชื่อเล่นรถ : เงิน

Posted 20 March 2008 - 03:48 PM

ใส่แล้วสวยครับ

#95 Augustin

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : A(เล็ก)XANDER
  • ชื่อเล่นรถ : Leviathan

Posted 20 March 2008 - 09:14 PM

เห็นคนอื่นใส่แล้วสวยดีครับ

แต่ส่วนตัวยังไม่ใส่

อนาคตไม่รู้ว่าจะใส่หรือป่าว

มาฟังความคิดเห็นและเก็บข้อมูลครับผม ... คริ ๆ ๆ :sm21:

#96 pound12

• Interests:กีฬา ดนตรี ภาพยนต์
  • ชื่อเล่น : pound
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 21 March 2008 - 01:43 PM

สวยครับ ทำไปเถอะ รถเราเอง

#97 num_fd2000

• ชื่อเล่น : หนุ่ม
  • ชื่อเล่นรถ : www.

Posted 22 March 2008 - 02:17 AM

:sm17:

#98 iMote

• ชื่อเล่น : aey
  • ชื่อเล่นรถ : Kuroi kun

Posted 04 April 2008 - 10:35 PM

ก้ออยากใส่เหมือนกันนะ

แต่กัวมันหลุดขณะวิ่งอยู่อ่ะ

เลยปล่อยเดิมๆ ดีก่า

อิอิ :sm19: :sm19: :sm19:

#99 nes_nuttawut

• ชื่อเล่น : nes

Posted 05 April 2008 - 09:58 AM

ค่อยหล่อทีเดียวดีกว่าครับ

#100 flyingv

• ชื่อเล่น : peem

Posted 05 April 2008 - 03:01 PM

สำหรับผมมี 3 อย่างที่ถ้าคิดจะเปลี่ยนก็เอาของแท้ไปเลยดีกว่าคือ ล้อแม็ก ยาง แล้วก็ เบรค เพราะมันเกี่ยวกับความปลอดภัยครับ