Jump to content

เล่าสู่กันฟังปัญหาเกจแกสวัดไม่ตรง

8 replies to this topic

#1 chunny_t

กำลัง Run-In

• Full Member
  • ชื่อเล่น : Chunny
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 27 June 2012 - 09:54 PM

เรื่องมีอยู่ว่าวันก่อนเอารถไปเช็คแก๊ส 20000 โลครับ ทางร้านก็เปลี่ยนกรองแก๊สกับ เกจแก๊ส (ที่ติดอยู่ตรงถัง) ให้ แต่เกจอันใหม่มันดันวัดไม่ตรงซะนี่ ใช้จนตัดไปน้ำมันแล้ว ยังเหลืออยู่ 1 ตุ่มเลย พอเติมเต็มถังแล้วไปดูที่เกจ พบว่ามันล้นทะลุขีดแดงไปเลยครับ ผมเลยถอดเกจแก๊สออก แล้วเลื่อนไปติดอีกรูอ่ะครับ เลือกรูที่พอประกบไปปุ๊บ มันเห็นประมาณ 1 ถังพอดี เดี๋ยวจะลองใช้ต่อไปดูครับ ว่าผลจะเป็นยังงัย

อยากถามผู้รู้ด้วยครับ ว่ารูที่ถังที่มีไว้หลาย ๆ ต่ำแหน่ง เค้าใช้เพื่อการนี้หรือป่าวครับ แล้วผมเลื่อนไปติดรูอื่นแบบนี้ จะมีผลเสียอะไรหรือป่าวครับ

#2 phenic

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : Bia
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A
  • My Car : Volvo 855T5
  • ชื่อเล่นรถ : พี่บุญส่ง

Posted 27 June 2012 - 11:50 PM

ถูกต้องครับ เกจสามารถขยับได้ตามต้องการครับ เป็นแค่การแสดงผลเท่านั้นครับ

และสามารถใช้คอมฯปรับการแสดงผลได้ตามต้องการครับ

#3 chunny_t

• ชื่อเล่น : Chunny
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน

Posted 28 June 2012 - 07:43 AM

View Postphenic, on Jun 27 2012, 23:50, said:

ถูกต้องครับ เกจสามารถขยับได้ตามต้องการครับ เป็นแค่การแสดงผลเท่านั้นครับ

และสามารถใช้คอมฯปรับการแสดงผลได้ตามต้องการครับ
ขอบคุณมากครับ

#4 Lhorn

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : i'm @ff
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : อ้ายเหริ๋น

Posted 26 September 2012 - 01:34 PM

View Postphenic, on Jun 27 2012, 23:50, said:

ครบ 1000 Km. จะลองเอาเข้าไปให้ดูครับพี่เบียร์ Gas หมดถังแล้วเหลือ 2 เม็ดครับ

#5 phenic

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : Bia
  • My Car : Volvo 855T5
  • ชื่อเล่นรถ : พี่บุญส่ง

Posted 26 September 2012 - 08:20 PM

View PostLhorn, on Sep 26 2012, 13:34, said:

ครบ 1000 Km. จะลองเอาเข้าไปให้ดูครับพี่เบียร์ Gas หมดถังแล้วเหลือ 2 เม็ดครับ

ปรับได้ครับ เก็บข้อมูลมาครับ ว่าเติมเต็มถังวิ่งไปกี่ กม. แล้ว ไฟลดไปอย่างไรครับ

#6 lpgtechgas1

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : lpgtechgas1

Posted 27 September 2012 - 03:45 PM

ปัญหาของเกจ์วัดมีสองกรณี
1. ตั้งค่าไม่ตรง หรือไม่ได้ตั้งค่า
2. เสีย
ไม่มีกรณีที่สามครับ ไม่ตั้งค่าก็เปลี่ยนครับ

#7 biazza

• ชื่อเล่น : BeeR
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล

Posted 27 September 2012 - 05:47 PM

ของผมก็เหลือ2เม็ดนิดๆก็ตัดแล้วเหมือนกันครับ จะให้ดูให้หน่อยตอนเช็ค 1000 โลครับ

#8 intelME

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : Dome

Posted 29 September 2012 - 12:28 AM

zผมใช้วิธีรีเซ็ท trip เป็น 0 ทุกครั้งที่เติมแกส ทีนี้จะเชื้อระยะทางมากกว่าตุ่มแสดงระดับ เพราะเคยเกจวัดพังมาทีนึง
ขีดยังเต็มแต่แกสหมดซะงั้น วิ่งน้ำมันซะหมดหลายบาทเลย

#9 Lhorn

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : i'm @ff
  • ชื่อเล่นรถ : อ้ายเหริ๋น

Posted 29 September 2012 - 02:40 PM

ของผมยังเก็บข้อมูลไม่ค่อยครบเท่าไหร่

ตอนแรกว่าจะเก็บให้หมดถังซะก่อน พอดีเปลี่ยนสปริงใหม่ ทางพี่ทศเลย ให้เติม Gas เต็มถังซะก่อน

แต่จนข้อมูลได้คร่าวๆดังนี้

120Km. หมดเม็ดแรก
200 Km. หมดเม็ดที่สอง
317 Km. หมดเม็ดที่สาม

ตอนนี้เลยกลายเป็นว่า ขับๆรถไป ต้องมองที่ LED ตลอดเลย ฮ่าฮ่า

ไว้จะจับใหม่ว่าได้ตามนี้อีกหรือป่าวเก็บเป็น สถิติ ต่อไป....