Jump to content

สำรวจผู้ใช้ E85 และปัญหาที่พบ

38 replies to this topic

#1 Joseph

สมาชิกหมื่นโล

• Full Member
  • ชื่อเล่น : Him
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 02 December 2012 - 06:59 PM

อยากทราบจำนวนเพื่อนๆที่ใช้น้ำมัน E85 ใน Civic FD เหมือนกัน ใช้มานานเท่าไหร่ครับ รวมทั้งอัตราการกินน้ำมัน และปัญหาที่พบมีอะไรบ้างครับ

สำหรับผมใช้มาประมาณ 1 ปี 11 เดือน
ปัญหาที่พบคือ ลูกลอยไม่อ่านค่าน้ำมัน หัวฉีดตัน ไม่แน่ใจในระยะยาวจะมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์หรือไม่ เพราะเครื่องยนต์ของ Civic FB จะมีการเคลือบสารที่เสื้อสูบและบ่าวาล์วให้ทนต่อการกัดกร่อน และลดแรงเสียดทาน
อัตราการกินน้ำมัน วิ่งในเมืองรถติดมาก ประมาณ 6.5 กิโลต่อลิตร ต่างจังหวัด 10-11 กิโลต่อลิตร รถวิ่งได้น้อยลงประมาณ 2 กิโลต่อลิตรเมื่อเทียบกับน้ำมันปกติ

#2 Non - -*

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : nOn <นนท์>
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 S AT

Posted 04 December 2012 - 12:21 AM

มีปัญหากับเครื่องไหม ไม่มีครับ
กินน้ำมันมากกว่าปกติครับ

#3 WhiteHorse

Professional

• ชื่อเล่น : JU

Posted 09 December 2012 - 10:46 PM

ใช้มาสองปีกว่า มีปัญหาเรื่องลูกลอยแต่เปลี่ยนเป็นรุ่นUpgradeไปแล้ว(ตอนนี้เริ่มมีอาการอีกล่ะ) เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งได้ประมาณห้าร้อยกิโลเมตรครับ(ส่วนมากวิ่งต่างจังหวัดครับ) นอกนั้นยังไม่พบปัญหาใดๆครับ

#4 Jef frey Zone 25

• Interests:ชีวิตมีแค่นี้=คำว่าใช้ซะให้คุ้ม..!
  • ชื่อเล่น : Ya
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • My Car : BMW e36 1JZ GTE,E-CAR 4G63ฝากระปิ,Starda 2JZ GTE TD08
  • ชื่อเล่นรถ : น้องเข้ม

Posted 10 December 2012 - 08:23 AM

View PostWhiteHorse, on 09 December 2012 - 10:46 PM, said:

ใช้มาสองปีกว่า มีปัญหาเรื่องลูกลอยแต่เปลี่ยนเป็นรุ่นUpgradeไปแล้ว(ตอนนี้เริ่มมีอาการอีกล่ะ) เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งได้ประมาณห้าร้อยกิโลเมตรครับ(ส่วนมากวิ่งต่างจังหวัดครับ) นอกนั้นยังไม่พบปัญหาใดๆครับ
(ตอนนี้เริ่มมีอาการอีกล่ะ)ทีว่าคืออะไรครับกำลังเก็บข้อมูลอยู่ :pg04:

#5 WhiteHorse

Professional

• ชื่อเล่น : JU

Posted 10 December 2012 - 07:18 PM

View PostJef frey Zone 25, on 10 December 2012 - 08:23 AM, said:

(ตอนนี้เริ่มมีอาการอีกล่ะ)ทีว่าคืออะไรครับกำลังเก็บข้อมูลอยู่ :pg04:

ลูกลอยน่ะครับ รุ่นUp grade ตอนนี้เกจน้ำมันเริ่มเพี้ยนอีกแล้ว พอเหลือประมาณ5-6จุดจะหายไปเร็วมากครับ

#6 Joseph

Posted 12 December 2012 - 11:18 PM

ถึงตรงนี้มีแค่ 3 คนที่ใช้ E85
ตอนนี้รถผมใช้ E85 มาครบสองปี เริ่มรู้สึกเสียวๆว่ามันจะเริ่มมีผลกระทบอะไรกับภายในเครื่องยนต์ หรือระบบโดยรวมหรือเปล่า นอกจากเรื่องลูกลอย หรือหัวฉีด
ของคุณ Whitehorse ใช้กล่องของยี่ห้ออะไรครับ ถังนึงวิ่งได้ตั้ง 500 โล ถือว่าเยอะนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช้น้ำมันไปประมาณกี่ลิตร ของผมได้เต็มที่ก็ 11 โลลิตรในต่างจังหวัดครับ

#7 nyanakorn

กำลัง Run-In

• ชื่อเล่น : MIN
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 15 December 2012 - 11:14 AM

เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นช่างหัวหน้า 0 ถ้าจะUp gradeใช้ E85 ต้องเปลี่ยนยกชุดคับ เริ่งตั้งแต่ต้นทางถังลูกลอย กลางทางสายเดินน้ำมัน ยันปลายทางหัวฉีดเลยคับ มันถึงจะสมบูรณ์
ถ้าเปลี่ยนครึ่งๆกลางๆ หมดปัญหาโน้น ก็มาเจอปัญหานี้คับ
อีกอย่างรถผมปี 2008 รับ E20 ผมเติมมา 3 ปี พอดีวันนึ่งหา E20 เติมไม่ได้ เอา 91โซฮอล์ รถวิ่งคนล่ะเรื่องเลยคับ เหยีบติดต*น
ถึงตอนนี้ ถ้าขับในกทม E20 ถ้าออกต่างจังหวัด เติม91โซฮอล์ ราคาต่างกัน ลิตรล่ะ2.50บาท แต่91โซฮอล์ ได้ระทางมากกว่าคับ ครึ่งถัง270-300 KM.
E20 ระยะทาง กทม. ครึ่งถังไม่ถึง 200 KM. ออกต่างจังหวัด E20 ระยะทาง 220 KM.
ปล.เป็นความเห็นส่วนตัว แต่เกิดจากใช้งานจริง มา2ปีแล้วคับ

#8 Joseph

Posted 18 December 2012 - 10:30 PM

ลูกลอยเพิ่งพังวันนี้ ไม่รู้ยังเคลมกับ XugarFlex ได้หรือเปล่า ใช้มาปีเศษเอง เซ็งครับ

#9 manikon

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : man
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS)

Posted 23 December 2012 - 10:01 PM

เปลี่ยนลูกลอยแพงไหมครับ
(เข้ามาเก็บข้อมูล)

#10 ballfd

• ชื่อเล่น : Bonbon
  • ชื่อเล่นรถ : Hokkaido

Posted 25 December 2012 - 11:47 PM

ผมเปลี่ยนมาประมาณพันต้นๆคับผม

#11 Joseph

Posted 26 December 2012 - 09:47 PM

1,500 บาท มันยังรายงานระดับน้ำมันตอนใกล้หมดไม่ถูกต้อง ตอนเหลือ 3 ขีดแล้วขับไปสักพักเดียวเม็ดมันหายหมดเลยและไฟกระพริบด้วยครับ
ตอนนี้อาการมันคือตอนเติมน้ำมันใหม่ๆ เม็ดมันยังไม่ยอมขึ้น แต่พอขับไปสักพัก มันค่อยๆขึ้นมาจนเต็ม 20 เม็ด

#12 jojoe8275

• Interests:ทุกคนที่เข้ามาดี...มาดีก็ดีด้วย..มาร้ายก็ร้ายกลับไป 10 เท่า
  • ชื่อเล่น : Jojoe
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • ชื่อเล่นรถ : ขัันเงิน

Posted 22 June 2013 - 04:26 PM

ผมพึ่งมาใช้ได้ 4 เดือน civic FD เครื่อง 2.0 ยังสงบ ยังไม่มีอาการไดๆๆ เกิดขึ้น..วิ่งตกกิโล 2 บาท ในความคิดผมนะครับผมคิดว่า แค่เปลี่ยนลูกลอย 1500 บาท ยังก็ไม่เทียบกะเปลี่ยนบ่าวาร์ล 15000 บาท ต้องเสี่ยงกะความร้อนขึ้นถ้าวันไหนเผลอไม่ได้เติมน้ำในหม้อน้ำเตรียมเปลี่ยนหม้อน้ำได้เล้ยครับ..ถ้ายิ่งกว่านั้นขับเพลินหม้อน้ำ น้ำหมดเปิดห้องเครื่องมาน้ำมันเครื่องกระจายทั่วห้องเครื่องต้องยกเครื่องอีก...เอ้ยย..เหนื่อยกะรถที่เราติดแก๊ส.... ถ้าเราแปลงจากเครื่องเดิมคิดเสียว่าเราต้องเสียเงินแน่ๆๆ ถ้าจะมากหรือจะน้อยเท่านั้นเอง..เข็ดแล้วครับกะการติดแก๊ส ชีวิตนี้ผมซ่อมมาตลอด.. ที่ผมได้เจอและได้อ่านมา..ปัญหาของแก๊สก็ไม่ใช่น้อย..(เพราะคนใช้เยอะก็พบแต่ปัญหาของมัน ซึ่ง E85 ่คนใช้น้อยปัญหาของคนที่ใช้ก็พบน้อย) ดังนั้น แค่ลูกลอย 1500 ผมคิดว่าเงินแค่นี้ไม่น่าจะมีปัญหากะคนที่ซื้อรถในราคาเกือบครึ่งล้าน เกือบล้าน.. แบบนี้.. ปล..ในความคิดเห็นของผมน่ะครับที่มีประสบการณ์มา

#13 vzio9754

สมาชิกสองหมื่นโล

• Interests:ความแรง
  • ชื่อเล่น : ning
  • My Car : Civic FD MUGEN-RR
  • ชื่อเล่นรถ : MUGEN-RR

Posted 22 June 2013 - 09:12 PM

ของคนข้างบ้าน ใช้มา2เดือนปั้มติกเสียแล้วคับ. ส่วนของเพื่อนผม. กำลังเปลี่ยนคับเสียเหมือนกัน. หัวฉีดด้วยคับ2หัว สุดท้ายกลับมาคบเบลซิล95ทั้งคู่คับ

#14 kencharin

กำลัง Run-In

• ชื่อเล่น : Koy

Posted 23 June 2013 - 08:49 AM

View Postvzio9754, on 22 June 2013 - 09:12 PM, said:

ของคนข้างบ้าน ใช้มา2เดือนปั้มติกเสียแล้วคับ. ส่วนของเพื่อนผม. กำลังเปลี่ยนคับเสียเหมือนกัน. หัวฉีดด้วยคับ2หัว สุดท้ายกลับมาคบเบลซิล95ทั้งคู่คับ

ทั้งสองคัน FD ป่าวครับ

#15 vzio9754

สมาชิกสองหมื่นโล

• Interests:ความแรง
  • ชื่อเล่น : ning
  • My Car : Civic FD MUGEN-RR
  • ชื่อเล่นรถ : MUGEN-RR

Posted 23 June 2013 - 10:15 AM

View Postkencharin, on 23 June 2013 - 08:49 AM, said:

ทั้งสองคัน FD ป่าวครับ
fdคับ. ทุ้ง2คัน. ส่วนรุ่นอืนที่เคยเจอคือ ออติส

#16 kowmonkai

Turn Pro

• Interests:Play Golf<br />Play Soccer
  • ชื่อเล่น : ข้าวมันไก่
  • ชื่อเล่นรถ : ดีกว่าเดิน

Posted 02 September 2013 - 01:53 PM

พึ่งตัดสินใจ เอาไปติดกล่องครับ FD 2008 รุ่นยังไม่รองรับ E20

ตอนนี้เติม E85 เพียวๆมา 4-5 ถัง การขับขี่ยังดีเหมือนเดิน เครื่องยนต์ยังไม่มีอาการผิดปกติครับ แต่คงจะต้องดูกันอีกยาวๆ ซ่อมไม่กลัวครับ กลัวไม่ได้ซ่อม
-ยังไม่ได้เปลี่ยนท่อยาง
-ยังไม่ได้เปลี่ยนกรองเบนซิน
-ยังไม่ได้เคลือบสารป้องกันลูกลอยเพี้ยน

เฉลี่ยที่คำนวนได้ ขับขี่เฉพาะในเมือง 7วัน/สัปดาห์ ได้กิโลเมตรละ ~2.50 บาท หรือ ~9 Km./L ครับ

* ที่สำคัญต้องเช็คอย่าปรับให้หัวฉีดจ่ายน้ำมันบาง ผมเช็คโดยหลังติดเครื่องจะเอามือไปอังที่ท่อไอเสีย ถ้าไม่ร้อนมากขนาดทนไม่ได้ ถือว่าไม่จ่ายบาง การเผาไหม้พอดี

#17 tri

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : ตรี ( tri )
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : ๑๑๑ นำเงิน ๑๑๑

Posted 04 September 2013 - 05:33 AM

ตามเก็บข้อมูล

#18 jane948

• ชื่อเล่น : Kamp

Posted 06 September 2013 - 04:12 PM

View Postjojoe8275, on 22 June 2013 - 04:26 PM, said:

ผมพึ่งมาใช้ได้ 4 เดือน civic FD เครื่อง 2.0 ยังสงบ ยังไม่มีอาการไดๆๆ เกิดขึ้น..วิ่งตกกิโล 2 บาท ในความคิดผมนะครับผมคิดว่า แค่เปลี่ยนลูกลอย 1500 บาท ยังก็ไม่เทียบกะเปลี่ยนบ่าวาร์ล 15000 บาท ต้องเสี่ยงกะความร้อนขึ้นถ้าวันไหนเผลอไม่ได้เติมน้ำในหม้อน้ำเตรียมเปลี่ยนหม้อน้ำได้เล้ยครับ..ถ้ายิ่งกว่านั้นขับเพลินหม้อน้ำ น้ำหมดเปิดห้องเครื่องมาน้ำมันเครื่องกระจายทั่วห้องเครื่องต้องยกเครื่องอีก...เอ้ยย..เหนื่อยกะรถที่เราติดแก๊ส.... ถ้าเราแปลงจากเครื่องเดิมคิดเสียว่าเราต้องเสียเงินแน่ๆๆ ถ้าจะมากหรือจะน้อยเท่านั้นเอง..เข็ดแล้วครับกะการติดแก๊ส ชีวิตนี้ผมซ่อมมาตลอด.. ที่ผมได้เจอและได้อ่านมา..ปัญหาของแก๊สก็ไม่ใช่น้อย..(เพราะคนใช้เยอะก็พบแต่ปัญหาของมัน ซึ่ง E85 ่คนใช้น้อยปัญหาของคนที่ใช้ก็พบน้อย) ดังนั้น แค่ลูกลอย 1500 ผมคิดว่าเงินแค่นี้ไม่น่าจะมีปัญหากะคนที่ซื้อรถในราคาเกือบครึ่งล้าน เกือบล้าน.. แบบนี้.. ปล..ในความคิดเห็นของผมน่ะครับที่มีประสบการณ์มา

ผมเห็นด้วยคับ
ผมใช้ E85 มาราวๆ 5 เดือน เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงไปครั้งเดียว เพราะน้ำมัน E85 มีคุณสมบัติในการขจัดคราบ ทำให้กรองตัน ก่อนเปลี่ยนมีอาการ เครื่องดับไปเองว่าลาขับ หลังเปลี่ยนวิ่งปรู๊ด ตอนนี้ยังไม่เจออาการอื่นนอกจากรู้สึกว่ารถกินน้ำมันมากขึ้น ไม่รู้เป็นที่อะไร ล่าสุด 2สัปดาห์ที่แล้ว เติม แก๊ส91 เต็มถัง วิ่งได้470 โล

#19 naacha

• ชื่อเล่น : นะ
  • รุ่น : N/A

Posted 06 September 2013 - 06:27 PM

ความรู้ๆ

#20 ohm16

• ชื่อเล่น : Tik

Posted 06 September 2013 - 07:49 PM

ใส่หัวฉีด K20 ฝาแดงกล่องเดิมไม่ได้เพิ่ม เติมE85อย่างเดียวใช้มา 2 เดือนมีความสุขดีคับวัดรอบกวาดดีจัง