Jump to content

อยากเปลี่ยนทะเบียนรถ ทำไงดีค่ะ

12 replies to this topic

#1 a.hippo

มือใหม่ป้ายแดง

• Full Member
  • ชื่อเล่น : hippo
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 05 November 2008 - 10:09 PM

คือว่าให้เซลจองทะเบียนให้วันนี้เค้าโทรมาบอกว่าจดทะเบียนแล้ว แต่ไม่ชอบเลขที่ได้เลย แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ป้ายขาวค่ะ เซลล์บอกว่าจะโทรมานัดอีกทีอ่ะ ตอนนี้ทำไงดีค่ะอยากได้เลขใหม่ หรือพอมีวิธีอืนหรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

#2 เบนซ์..โต-บ้าน-น้า

Turn Pro

• Full Member 2
  • Interests:รถสวยๆ
  • ชื่อเล่น : เบนซ์ ลูกพ่อแม่
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • My Car : รถเรา เราคิด เราแต่งเอง ชอบแบบไหนทำไปเลย
  • ชื่อเล่นรถ : น้องมันนี่

Posted 05 November 2008 - 10:31 PM

ประมูลเลยคับ

#3 boy4848

• ชื่อเล่น : boy
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 06 November 2008 - 01:42 AM

View Postเบนซ์..โต-บ้าน-น้า, on Nov 5 2008, 22:31, said:

ประมูลเลยคับ
ตามนี้เลยครับ

#4 jijung

The Legend

• The Legend
  • Interests:ไม่สนใจแล้วค่ะ จะได้ไม่เหนือย
  • ชื่อเล่น : aon
  • รุ่น : 1.8 E AT
  • ชื่อเล่นรถ : Mom@Dad

Posted 06 November 2008 - 08:35 AM

ไปจองเลขที่เบียนที่ขนส่งเลยค่ะแต่ต้องไม่ใช้ชื่อคนเดิมนะคะ ขอให้เป็นนามสกุลเดียวกันแล้วค่อยโอนมาทีหลังค่าธรรมเนียมประมาณ 700 กว่าบาท ไปทำมาแล้วค่ะ พอดีเลขครั้งแรกไม่ชอบ แล้วป้ายทะเบียนเก่าที่ได้จากเซลส์เราก็ไม่ต้องไปเอาก็ได้ รอไปก่อนหรือจะใช้ไปก่อนก็ได้ค่ะ

#5 victor

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : ไม่ผอม
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 06 November 2008 - 11:25 AM

ก็ไม่ต้องจดครับ ทิ้งระยะเวลา 60 วัน แล้วไปขอจองเลขทะเบียนใหม่ที่ ขนส่ง ครับ

ส่วนเบอร์โทร ลองค้นจากในเว็บนะครับ มีคนลงไว้เยอะแล้ว

#6 486

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : MaTH
  • รุ่น : 1.8 E AT
  • ชื่อเล่นรถ : JeeDew (จี๋ดิว)

Posted 06 November 2008 - 12:04 PM

View Postjijung, on Nov 6 2008, 08:35, said:

ไปจองเลขที่เบียนที่ขนส่งเลยค่ะแต่ต้องไม่ใช้ชื่อคนเดิมนะคะ ขอให้เป็นนามสกุลเดียวกันแล้วค่อยโอนมาทีหลังค่าธรรมเนียมประมาณ 700 กว่าบาท ไปทำมาแล้วค่ะ พอดีเลขครั้งแรกไม่ชอบ แล้วป้ายทะเบียนเก่าที่ได้จากเซลส์เราก็ไม่ต้องไปเอาก็ได้ รอไปก่อนหรือจะใช้ไปก่อนก็ได้ค่ะ

จิงหรอคับ

เดวเอามั่งๆ

ได้เลขมาแบบ เน่ามากกกกกก

#7 veera_arch

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • Interests:ส่องพระ...สแตมป์
  • ชื่อเล่น : อาร์ท
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : วีวี่

Posted 06 November 2008 - 01:23 PM

หากซื้อสด...เปลี่ยนทะเบียนไม่ยาก...หากผ่อนต้องทำเรื่องหลายขั้นตอนนิดนะครับ
ไปที่กรมการขนส่ง แจ้งยกเลิกป้ายเก่า และจดทะเบียนป้ายใหม่....กรมการขนส่ง (หมอชิต) อาคาร 2 ชั้น 4...กรณี กทม นะครับ

"สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงมีความดับไปเป็นธรรมดา"
गणेश
โอม ศรี คเณ ศายะนะมะฮะ
------------------------------------------------

#8 a.hippo

• ชื่อเล่น : hippo
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์

Posted 06 November 2008 - 02:25 PM

-ขอบคุณ คำแนะนำดีๆๆค่ะ

#9 Bank9997

Turn Pro

• Interests:Property & Casualty Insurance, Cars, Watches, Movies & Series
  • ชื่อเล่น : Banky
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : N/A
  • My Car : MB W203, MB W212, BMW E90, MINI Cooper S , Toyota Camry

Posted 09 November 2008 - 11:58 AM

กรณีจดทะเบียนไปแล้ว ให้ไปขอทะเบียนรถเบอร์ใหม่ก่อนนะครับ พอขนส่งแจ้งว่าได้แล้ว ก็ไปแจ้งยกเลิกเลขเก่าที่จดที่เขตที่เราจดไว้ และ ไปยื่นจดเลขใหม่ที่ขนส่งจตุจักรครับ

#10 babiboy2008

Turn Pro

• Interests:-
  • ชื่อเล่น : wat
  • รุ่น : 1.8 S MT
  • ชื่อเล่นรถ : Playboy

Posted 11 November 2008 - 06:36 AM

มาเก็บข้อมูลดี ๆ ครับ

#11 Blackhawk6888

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : พร
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 11 November 2008 - 10:05 AM

View Posta.hippo, on Nov 5 2008, 22:09, said:

คือว่าให้เซลจองทะเบียนให้วันนี้เค้าโทรมาบอกว่าจดทะเบียนแล้ว แต่ไม่ชอบเลขที่ได้เลย แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ป้ายขาวค่ะ เซลล์บอกว่าจะโทรมานัดอีกทีอ่ะ ตอนนี้ทำไงดีค่ะอยากได้เลขใหม่ หรือพอมีวิธีอืนหรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยค่ะ
คงหมายถึง ให้เซล จด ทะเบียนให้ แต่ไม่ได้ระบุเลขใช่ไหมครับ

#12 k1723142

Turn Pro

• ชื่อเล่น : ~๐lอ๋ร้าuตึn๐~

Posted 11 November 2008 - 10:21 AM

View PostBlackhawk6888, on Nov 11 2008, 10:05, said:

คงหมายถึง ให้เซล จด ทะเบียนให้ แต่ไม่ได้ระบุเลขใช่ไหมครับ
ส่วนมาก เซล จะไม่ไปจองเลขทะเบียนให้นะครับ ต้องไปจองเอง ผมว่าประมูลเลยครับได้เลขสวยด้วย

#13 hanaka

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : Hanaka
  • ชื่อเล่นรถ : Hana

Posted 11 November 2008 - 10:22 AM

ถ้าจดทะเบียนไปแล้ว ก็ไปขอจองเลขใหม่ แล้วก็ทำเรื่องสลับทะเบียนกะทะเบียนเดิมครับ ค่าใช้จ่ายไม่เยอะ
7xx กะอีกไม่กี่สิบบาทครับ