Jump to content

ล้างตู้แอร์ แบบไม่ต้องถอดตู้

20 replies to this topic

#1 baeom

สมาชิกหมื่นโล

• Full Member
  • ชื่อเล่น : baeom
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 20 January 2009 - 02:04 PM

ไม่ทราบมีท่านใดนำรถไปใช้บริการล้างตู้แอร์แบบไม่ต้องถอดตู้บ้างครับ ไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไร คือลองทำวิธีเปลี่ยนกรองก็แล้ว หรือไล่ลมก่อนปิดแอร์ก็แล้ว หายเหม็นสักพักก็กลับมาอีก ที่อยากล้างแอร์แบบไม่ต้องถอดเพราะเห็นว่าการถอดต้องตัดชิ้นส่วนของคอนโซลออกด้วยจึงไม่อยากเสียของครับ รบกวนขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับ และถ้าแนะนำร้านให้ด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง (บ้านอยู่ลำลูกกาครับ)

#2 watt11

• ชื่อเล่น : watt
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • ชื่อเล่นรถ : เทวดาห้าเดือน

Posted 20 January 2009 - 02:25 PM

ผมเพิ่งไปล้างแต่ถอดตู้นะครับ ตัดคอนโซลออกด้วย และตัดได้ไม่เรียบร้อยเลย แต่มันก็มองไม่เห็นหรอกครับ เพราะกล่องมันบังมิดอยู่แล้วหล่ะ ส่วนเรื่องเสียงที่อาจตามมาจากการตัดเนี่ย คงต้องรอฟังไปเรื่อยๆก่อนครับ เพราะธรรมก่อนหน้านั้นมันก็ดังอยู่แล้วครับ

#3 Boss

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : Noom
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 20 January 2009 - 02:35 PM

View Postwatt11, on Jan 20 2009, 14:25, said:

ผมเพิ่งไปล้างแต่ถอดตู้นะครับ ตัดคอนโซลออกด้วย และตัดได้ไม่เรียบร้อยเลย แต่มันก็มองไม่เห็นหรอกครับ เพราะกล่องมันบังมิดอยู่แล้วหล่ะ ส่วนเรื่องเสียงที่อาจตามมาจากการตัดเนี่ย คงต้องรอฟังไปเรื่อยๆก่อนครับ เพราะธรรมก่อนหน้านั้นมันก็ดังอยู่แล้วครับ

เหมือนๆกันเลยครับ :sm23:

#4 chaleambui

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : lerm
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : น้องฟ้า(นางงามจักรวาลมั้ง)

Posted 20 January 2009 - 09:17 PM

อย่าไปคิดมาก มันต้องเป็น

#5 <KIRA>

Drift King

• Interests:สตางค์
  • ชื่อเล่น : KoRn
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • ชื่อเล่นรถ : Silver Knight M&ING

Posted 20 January 2009 - 09:25 PM

View Postchaleambui, on Jan 20 2009, 21:17, said:

ตรงที่วงคือตรงที่โดนตัดหรอคับ

#6 chaleambui

Drift King

• ชื่อเล่น : lerm
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • ชื่อเล่นรถ : น้องฟ้า(นางงามจักรวาลมั้ง)

Posted 20 January 2009 - 09:57 PM

View Post<KIRA>, on Jan 20 2009, 21:25, said:

ตรงที่วงคือตรงที่โดนตัดหรอคับ

แม่นแล้ว

#7 jchoomal

Drift King

• Interests:Car / Bhuddha Amulet
  • ชื่อเล่น : วัชร
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • My Car : Car

Posted 20 January 2009 - 10:13 PM

ดูแล้วถ้าไม่ตัด ถอดยาวเลย ยิ่งจะเสียหายใหญ่

#8 theera2214

Turn Pro

• ชื่อเล่น : mai
  • ชื่อเล่นรถ : ฟลุ๊ค

Posted 20 January 2009 - 10:34 PM

แนะนำครับ ถ้าล้างให้ล้างที่ 0 เพราะอย่างน้อยเค้าก็น่าจะรู้วิธีตัดที่เนียน เพราะผมก็ไปทดลองล้างมาอีกรอบ ก็ยังคงมีกลิ่นนิดหน่อย จึงทำใจครับแต่ใช้เทคนิคหลบกลิ่นแทน คือ ก่อนปิดแอร์ให้ปรับไปเป่าเท้า เช้าเปิดแอร์มาซักพัก ก็ปรับมาเป่าด้านหน้าปกติ ก็ไม่ไดิกลิ่นที่น่าหงุดหงิดครับ
และหมั่นดูแลความสะอาดห้องโดยสาร พร้อมตั้งเปิดประตูรับแดด บ่อยเท่าที่มีโอกาส ครับ

#9 veera_arch

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • Interests:ส่องพระ...สแตมป์
  • ชื่อเล่น : อาร์ท
  • ชื่อเล่นรถ : วีวี่

Posted 21 January 2009 - 11:38 AM

View Postchaleambui, on Jan 20 2009, 21:17, said:

ท่านใดนำไปล้างตู้ที่ 0...ต้องโดนตัดทุกรายครับ

กำลังมองๆ หาที่ล้างแบบไม่ถอดอยู่เหมือนกันครับ

#10 NuclearCell

Turn Pro

• ชื่อเล่น : PoP
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : มุขดำ

Posted 21 January 2009 - 11:46 AM

View Postveera_arch, on Jan 21 2009, 11:38, said:

ท่านใดนำไปล้างตู้ที่ 0...ต้องโดนตัดทุกรายครับ

กำลังมองๆ หาที่ล้างแบบไม่ถอดอยู่เหมือนกันครับ

ทำมาเพิ่อให้เปิดบริสุทธิเหรอ อิอิ ให้รู้ว่าคันนี้ โดนแล่วววววว

#11 <KIRA>

Drift King

• Interests:สตางค์
  • ชื่อเล่น : KoRn
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • ชื่อเล่นรถ : Silver Knight M&ING

Posted 21 January 2009 - 01:19 PM

วันนี้ผมก็เอารถไปล้างแอร์ที่ 0 เหมือนกัน ช่างก็บอกว่าต้องตัด และชี้จุดที่ตัดให้เห็นว่ามันเป็นรอยประให้ตัด ที่เค้าไม่ตัดให้ตั้งแต่แรกเพราะว่าตอนหลอมชิ้นงานขึ้นมามันจะได้คงรูปไว้ไม่หุบเข้ามาคับ

#12 nobita

• ชื่อเล่น : เป็ด

Posted 21 January 2009 - 01:39 PM

ไปล้างมาเมื่อวันจันทร์ ยังไม่ได้ เช็คว่าโดนตัดหรือเปล่า แต่ ว่าตอนนี้ แอร์ไม่เย็น เซง มากๆ คับ กำลังจะเอากลับไปแก้ T-T

#13 bank_evolution

Turn Pro

• ชื่อเล่น : bank
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 21 January 2009 - 02:43 PM

การล้างแบบไม่ถอดตู้ไม่ Work ครับ
พอดีได้ฟังมาจากรายการคู่แข่ง Motoring FM 89.5 น่ะครับ
เค้าเปรียบเทียบว่าเหมือนกับคนเราอาบน้ำแบบไม่ถอดเสื้อผ้าจะสะอาดไหมล่ะครับ
และถ้าทำไม่ดีจะทำให้ความชื้นค้างในระบบก็ได้ครับ
ขนาดถอดตู้ ถอดคอลโซล ล้างยังไม่ค่อยจะสะอาดเลยครับ
การล้างแอร์ไม่ถอดตู้ อย่าทำดีกว่าครับ

ถ้าล้างแอร์แล้วต้องตัดคอลโซล ก็ทำไปเถอะครับ
เพราะมันเป็นมาตราฐานของรถรุ่นนี้
และการตัดคอนโซล ก็ไม่มีใครเห็นหรอกครับ
เพราะมันอยู่หลังเก๊ะหน้า

ฝากไว้แค่นี้นะครับ :sm50:

#14 arao_y

Drift King

• ชื่อเล่น : Kitti
  • ชื่อเล่นรถ : จุ๊บจุ๊บ

Posted 22 January 2009 - 12:01 AM

View Postbank_evolution, on Jan 21 2009, 14:43, said:

การล้างแบบไม่ถอดตู้ไม่ Work ครับ
พอดีได้ฟังมาจากรายการคู่แข่ง Motoring FM 89.5 น่ะครับ
เค้าเปรียบเทียบว่าเหมือนกับคนเราอาบน้ำแบบไม่ถอดเสื้อผ้าจะสะอาดไหมล่ะครับ
และถ้าทำไม่ดีจะทำให้ความชื้นค้างในระบบก็ได้ครับ
ขนาดถอดตู้ ถอดคอลโซล ล้างยังไม่ค่อยจะสะอาดเลยครับ
การล้างแอร์ไม่ถอดตู้ อย่าทำดีกว่าครับ

ถ้าล้างแอร์แล้วต้องตัดคอลโซล ก็ทำไปเถอะครับ
เพราะมันเป็นมาตราฐานของรถรุ่นนี้
และการตัดคอนโซล ก็ไม่มีใครเห็นหรอกครับ

ตามนี้เลย ในManualของช่าง เค้าต้องตัดครับ

#15 showpowmay

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : Showpowmay

Posted 22 January 2009 - 09:39 AM

View Postarao_y, on Jan 22 2009, 00:01, said:

ตามนี้เลย ในManualของช่าง เค้าต้องตัดครับ

แล้ว 0ไหนดีอ่ะคะ แนะนำหน่อย เผื่อไว้จะไปทำบ้างคะ

#16 baeom

• ชื่อเล่น : baeom

Posted 23 January 2009 - 08:54 AM

View Postbank_evolution, on Jan 21 2009, 14:43, said:

ขอบคุณครับ

#17 Airdelivery

• New Members
  • ชื่อเล่น : Na

Posted 09 February 2010 - 02:34 PM

ล้างแอร์ไม่ต้องถอดตู้ อย่าพึ่งเข็ดครับ ที่นี่เลยครับ ไม่สะอาดล้างให้ฟรี ไม่คิดตังค์ ถ้าตู้ไม่รั่วไม่จำเป็นต้องถอด รถรุ่น 2004 ขึ้นไปต้องถอดทั้งคอนโทรลครับ หายเหม็น ฆ่าเชื้อ รับประกันครับ บริการล้างถึงที่เสร็จใน 1 ชั่วโมง เจ้าของรับผิดชอบมีจรรยาบรรณครับผม ลองเข้าไปดูได้ครับ http://www.airdelivery.ob.tc/

View Postbaeom, on Jan 23 2009, 08:54, said:

ขอบคุณครับ

#18 beckdsign

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : ยิ่ง

Posted 11 June 2010 - 05:00 PM

มาเก็บความรู้เพิ่มครับผม

#19 หมูดอนเมือง

Drift King

• ชื่อเล่น : 連絡先電話番号
  • ชื่อเล่นรถ : เฉาก๊วยน้อย

Posted 11 June 2010 - 10:08 PM

ไม่ต้องตัดครับ ที่นี้
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...showtopic=92311

อีกที่นึง ร้านแถวสะพานใหม่ ผมไปเปลี่ยนคอล์ยเย็นมา เขาก็ไม่ตัด ช่างสามารถเอาออกมาได้

ร้านในปั๊มน้ำมัน ให้ช่างปิดรู กลิ่น เขาก็ไม่ตัดน่ะ แต่รื้อนานมากและประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิม

#20 kosin012

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : Jack

Posted 12 June 2010 - 08:48 AM

View Postหมูดอนเมือง, on Jun 11 2010, 22:08, said:

ไม่ต้องตัดครับ ที่นี้
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...showtopic=92311
อีกที่นึง ร้านแถวสะพานใหม่ ผมไปเปลี่ยนคอล์ยเย็นมา เขาก็ไม่ตัด ช่างสามารถเอาออกมาได้

ร้านในปั๊มน้ำมัน ให้ช่างปิดรู กลิ่น เขาก็ไม่ตัดน่ะ แต่รื้อนานมากและประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิม
ร้านแถวสะพานใหม่ตรงไหนคับ