Jump to content

ที่บังแดดกระจกหน้า

25 replies to this topic

#1 M~momo

สมาชิกหมื่นโล

• Full Member
  • Interests:something like you ^ ^
  • ชื่อเล่น : เอ็ม
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • My Car : -
  • ชื่อเล่นรถ : ~ Silver Strike ~

Posted 06 March 2009 - 03:53 PM

เวลาจอดรถตากแดดมันสุดแสนจะทรมานครับ สงสารเบาะกับคอนโซลอย่างแรงครับ เดินตามหาที่บังแดดตามโลตัส-บิ๊กซี สวยๆขนาดพอดีๆกับกระจกหน้าก็หาไม่เจอ

ใครมีแนวทางแนะนำลงไว้หน่อยนะครับ อาจเป็นยี่ห้อ รูปแบบ หรือสถานที่ที่หาซื้อได้จะแหล่มมากครับ ต้องการขนาดพอดีกับกระจกหน้าFDของเรา(ซึ่งหาตามห้างไม่เจอ) แบบสามารถสะท้อนแสงได้ดี ป้องกันความร้อนได้ ลายดูเรียบๆแบบไม่แว๊นมากไป (ผมรู้สึกว่า สีขาวมีลายนิดๆน่าจะดูดีที่สุดนะครับ)

ใครมีลงไว้น่าจะขายดีนะครับ คงมีคนต้องการแบบผมบ้างล่ะ

ขอบคุณครับ

#2 rotchanasak

• ชื่อเล่น : tony the speed king
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • My Car : EG92,TYPE-Z,GD1,FD
  • ชื่อเล่นรถ : RACING ACE SERVICE

Posted 06 March 2009 - 04:22 PM

แนะนำครับ
1.ติดฟิล์มกันความร้อนดีๆรอบคัน+บานหน้าเต็ม
2.ติดกันสาดประตู
3.เวลาจอดรถลดกระจกลงเท่ากันสาดครับ
เพียงเท่านี้ก็ลดความร้อนสะสมภายในรถได้มากแล้วครับ
เพราะเมื่อคุณลดกระจกลงถ้าภายในรถมันร้อนมากกว่าภายนอก
มันก็จะถ่ายเทความร้อนกันเองครับ
รถทุกคันในบ้านผมทำอย่างนี้หมดครับไม่ได้ใส่ม่านบังแดด
คันเก่าที่สุดที่พึ่งขายไป
เป็น CITY TYPE Z ใช้มาเกือบ 7 ปี
console ยังดีอยู่เลยไม่ซีดไม่กรอบไม่แตกร้าวครับ

#3 M~momo

• Interests:something like you ^ ^
  • ชื่อเล่น : เอ็ม
  • My Car : -
  • ชื่อเล่นรถ : ~ Silver Strike ~

Posted 06 March 2009 - 05:22 PM

1. ผมติด VK40 รอบคัน บานหน้าเต็มครับ
2. ผมไม่ติดกันสาด เพราะมันกระพือเวลาขับเร็วๆครับ
3. การกดกระจกลงผมมองว่า ทำอย่างนั้น อุณหภูมิภายในรถจะเท่ากับภายนอกรถ แล้วจะทำไปทำไมครับ เพราะข้างนอกแดดร้อนมากกกก (ตจว.ครับ ต้องติดต่องานกับไซต์งาน ที่จอดรถไม่มีร่มหรอกครับ) อากาศถ่ายเทสำหรับผม = ถ่ายเอาฝุ่นไปด้วย
รถผมเอา MG gold เคลือบคอนโซลตลอดครับ แต่ผมร้อนเวลาเข้าไปนั่งครับ

ถ้าไม่ไหวจริงๆจะไป Damp หลังคาเพิ่มละครับ ไม่รู้จะช่วยได้รึเปล่าแต่เห็นเค้าว่ากันว่ามันดี

สรุป ขอคำตอบตรงกับคำถามด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

#4 MON2009

สมาชิกสองหมื่นโล

• Interests:ทำทุกวันให้มีความสุข
  • ชื่อเล่น : BOY
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล

Posted 06 March 2009 - 05:59 PM

ของผมจอดแต่ในร่ม ไม่มีแสงเลยเดี๋ยวต้องลองไปดูบ้างเผื่อมีเเดด อิอิ

#5 sk2514

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : parn
  • ชื่อเล่นรถ : "ที่ร้ก"

Posted 06 March 2009 - 06:58 PM

เป็นแบบพับเก็บ ยาว ๆ อ่ะคับ ...น่าจะพอดีที่สุด

#6 Prince_of_Day

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : Day
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • ชื่อเล่นรถ : น้อง ก้อนหิน

Posted 06 March 2009 - 09:00 PM

ทำที่บังแดด CFDT เลยค๊าบบบบบ

#7 Meth776

• ชื่อเล่น : Meth
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า

Posted 06 March 2009 - 09:32 PM

ซื้อแบบพับกลมๆมาลองแล้วไม่เวิร์ค เล็กกว่ากระจกครับ

#8 CFDTRaptor

Drift King

• Drift King
  • Interests:ฮ. น้ำมัน (Raptor) โย่ๆ
  • ชื่อเล่น : CFDTRaptor
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : น้องแองจี้

Posted 06 March 2009 - 09:52 PM

ผมว่าไอเดียร์พี่ rotchanasak ก้อดีน่ะครับ ถึงอากาศข้างนอกจะร้อนแต่มันมีการถ่ายเทอากาศจากลมที่พัดไปมา ถ้าเราทำให้อากาศภายในรถมีการถ่ายเทบ้าง อากาศร้อนลอยออกไป แล้วอากาศที่มีอุณหภูมิที่ร้อนน้อยกว่าเข้ามาแทนที่ น่าจะทำให้ความร้อนที่สะสมในรถลดลงได้ ไม่มากก้อน้อย แต่จะเสียวตรงถ้าใครเห็นกระจกปิดไม่สนิทแล้วมันจะปลอดภัยหรือเปล่า อิอิ

#9 livetune

มือใหม่ป้ายแดง

• New Members
  • ชื่อเล่น : Tun
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล

Posted 06 March 2009 - 10:11 PM

แบบพับได้กลมๆ ปกติเวลากางแล้วมันจะบังได้แค่ ประมาณ 2 ใน 3 ของกระจก
ก็เลยใช้มัน สองอันเลยครับ อันแรกวางสุดไปทางหน้ารถ อีกอันเอามาซ้อนเกี่ยวกันที่บังแดดด้านบน

แต่ก็ยังร้อนนะครับ เพราะที่จอดรถที่ทำงาน ตากแดดตั้งกะเช้ายันเย็นเลย
พอดีรถสีดำด้วย ฟิล์มก็ดำ ลามินา สีชาโคลเข้ม ยิ่งดูดความร้อน (แต่เวลาขับ ตจว โอเคมากเลย)
ว่าจะไปติดคิ้วกันสาด เปิดแง้มๆ คิดว่าน่าจะช่วยได้มากขึ้น

#10 pehtor

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : ต่อ
  • ชื่อเล่นรถ : อมยิ้ม

Posted 06 March 2009 - 11:22 PM

อากาศนอกรถจริงๆมันไม่น่าร้อนหรอกครับ ที่ร้อนจริงๆคือความร้อนจากพลังงานของแสงอาทิตย์ต่างหาก จริงๆ แล้วอากาศที่ลอยอยู่รอบๆ ตัวรถน่าจะมีอุณหภูมิเท่ากับอากาศที่อยู่ในร่มแหละ แต่พอเราเอาเทอร์โมมิเตอร์ไปวัดกลางแดดมันจะร้อน เพราะเทอร์โมมิเตอร์รับพลังงานจากแสงแดดไปด้วย เพราะฉะนั้นการแง้มกระจกให้อากาศในรถช่วยถ่ายเทความร้อนให้อากาศภายนอกมันก็น่าจะช่วยได้ในแง่การลดความร้อนอ่ะครับ

แต่ถ้าอยากลดความร้อนจริงๆ ผมเคยเห็นตามร้านอาหารบางร้าน เด็กโบกรถจะมีผ้าคลุมหน้ากระจก เอาไว้ให้ลูกค้า ลักษณะเป็นผ้าผืนประมาณกระจกรถ มุมบนซ้าย ขวา มีสายยาวๆออกมาสองข้าง เวลาใช้ก็เอาคลุมหน้ากระจก ด้านล่างของผ้าก็เอาที่ปัดน้ำฝนทับไว้ ด้านบนก็เอาสายสองข้างไปเกี่ยวกับที่เปิดประตูรถ กันลมพัดปลิว น่าจะใช้ได้มั้ง ทำเองก็ได้ไม่น่ายาก

หรือไม่ก็เอาผ้าคลุมรถแบบครึ่งท่อนไปเลยเคยเห็นโฆษณาในหนังสือยานยนต์อ่ะ

#11 Kwun_Aon

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : ขวัญ
  • ชื่อเล่นรถ : FD-2975

Posted 06 March 2009 - 11:55 PM

ของผม ตอนซื้อรถทางศูนย์เข้าแถมที่บังแดดของ Honda มาให้ครับ ใช้ดีมากครับ...

#12 LifeStyle1988

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : Mr.BeNz
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน

Posted 07 March 2009 - 11:49 AM

ของผมที่บังแดดแบบพับแบบกลมๆ ได้ทั้งกระจกหน้าเลยครับ

แต่พอกางออกมาแล้วแทบจะทับคนในรถตาย เพราะมันใหญ่มาก 55+

แต่จอดตากแดดแรงๆ ติดฟิลม์ดีแค่ไหน ก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ อันนี้ขอบอกไว้เลย

หาอะไรมาบังแดดดีที่สุด แล้วถ้าตากแดดทั้งวัน แนะนำให้ หาขวดน้ำวางในรถแล้วเปิดฝาทิ้งไว้ให้มันระเหย อันนี้ไม่รู้ช่วยอะไร แต่ผมทำ

#13 beambaa

• ชื่อเล่น : beam
  • ชื่อเล่นรถ : ชิกเก้น

Posted 07 March 2009 - 12:32 PM

ผมว่าใช้แบบสี่เหลี่ยมก็ดีนะครับ แต่รู้สึกว่ามันจะเป็นสีเงินๆ (ไม่ใช่สีขาว) เป็นตะกั่วมั้งครับ พับเก็บได้สะดวก

เห็นพวกรถกระบะชอบใช้กันครับ หาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์ครับผมเคยเห็น

ฝุ่นจะได้ไม่เข้ารถด้วย

#14 nanataro

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : ต้อม
  • รุ่น : 1.8 S MT
  • My Car : d-max ป๊ะป๋า
  • ชื่อเล่นรถ : nano[Ag]

Posted 07 March 2009 - 01:13 PM

ลองหาน้ำยาป้องกันแสง uv มาเช็ดบนกระจกสิคับ อาจจะพอช่วยได้ หรือไม่หาครีมทากันแดด พวก นีเวีย ซิต้า วาสลีน มาทาที่คอนโซลหน้าเลยก็ได้คับ :sm34:

#15 watt11

• ชื่อเล่น : watt
  • ชื่อเล่นรถ : เทวดาห้าเดือน

Posted 07 March 2009 - 02:31 PM

City คันเก่าของผมก็จอดตากแดดตลอดครับ คอนโซลก็ไม่เห็นกรอบ
แตกหรือหักง่ายครับ เขาออกแบบมาให้ทนกับความร้อนพอสมควรนะผมว่า
แต่ซีดีในรถเสียหมด ขนาดใช้แผ่นไรท์แพงๆก็เอาไม่อยู่ แต่ส่วนที่เป็นขอบ
ยางสีดำๆบนหลังคารถ กับขอบกระจก ข้างประตู ด้านและลอกหมดเลย เหตุ
เพราะตากแดดนานเกินไป อันนี้น่าสนใจกว่าครับ

ผมคิดว่าหาที่รถดีกว่าครับ มีหลังคาป้องกันจะดีที่สุด ถ้าไปจอดใต้ต้นไม้
ผมไม่เห็นด้วย นกมันทิ้งบอมบ์เอา หนักกว่ารถร้อนอีกทีนี้

#16 pj.chakungrao

• ชื่อเล่น : pj
  • สีรถ : เทาบลูอิช

Posted 07 March 2009 - 03:21 PM

ไม่มีเหมือนกัน หลีกเลี่ยงเอาครับ

#17 nitrousz

Turn Pro

• Interests:ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ
  • ชื่อเล่น : nitrousz
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 07 March 2009 - 04:06 PM

บางครั้งก็บัง บางครั้งก็ขี้เกียจครับ

#18 arao_y

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : Kitti
  • ชื่อเล่นรถ : จุ๊บจุ๊บ

Posted 07 March 2009 - 04:34 PM

ไม่มีอะไรที่จะป้องการแสงแดดได้ 100 %
อย่างที่เพื่อนบอก ควรติดอุปกรณ์เพิ่มสำหรับกันความร้อน
-ที่บังแดดก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง ของผมมี 2 อัน 1.ติดกระจกด้านหน้า ,2.ใส่ด้านในรถ ในส่วนกระจกบานหลังก็พยายามยัดเข้าไปหน่อย แสงก็ลอดมาได้บ้างนิดหน่อยก็พอได้
-ส่วนฟิมล์ ก็ช่วยลดความร้อนจากแสงแดด ป้องกันรังสีอุลตร้าไวโอเลต ส่งผลถึงแอร์ไม่ทำงานหนักจนเกินไป ทั้งยังช่วยชะลอการซีดจางของอุปกรณ์ตกแต่งภายในรถ และช่วยยึดเกาะเศษกระจกไม่ให้ร่วงหล่นลงมาในกรณีที่กระจกแตกร้าวได้อีกด้วย โครงสร้างฟิมล์กรองแสงจะประกอบด้วย แผ่นไลเนอร์ / ชั้นกาวติดกระจก / แผ่นโพลีแอสเทอร์ชั้นที่2 /ชั้นกาวกระจกฟิมล์ / แผ่นโพลีแอสเทอร์ใสชั้นที่1/ชั้นกันลอยขีดข่วน(ข้อมูลจากฟิมล์ลามิน่า)
-ผ้าม่าน + Blackout อันนี้ยังไม่เคยใช้ (สอบถามจากร้าน แล้วเค้าบอกว่าป้องกันแสงได้ดี)
-ส่วนตัวคอนโชล+เบาะ ยังงไงก็ต้องเคลือบน้ำยาด้วยครับ
-การติดตั้งอุปกรณ์เพื่อป้องกันแสงแดดอย่างน้อยก็สามารถป้องกันแสงแดดได้
แล้วถนอมอุปกรณ์ภายในทั้งหมดดีกว่าเราไม่ได้ดูแลมันเลย ดูแลภายในตัวรถแล้วอย่าลืมดูแลภายนอกรถด้วย เคลือบสีบ้างก้ดีครับ

#19 jaded

Turn Pro

• ชื่อเล่น : A

Posted 07 March 2009 - 08:08 PM

อยากได้ที่บังเเดดขนาดที่พอดีกับกระจกของ FDนีครับส่วนใหญ่ที่ซื้อมาจะเล็กกว่า บังเเดดได้ไม่ทั่ว เคยถามที่ศูนย์ Honda ตรง ฟิวเจอร์รังสิตก็ไม่มีขาย

#20 tamlung

กำลัง Run-In

• ชื่อเล่น : เบิร์น
  • สีรถ : เทาบลูอิช

Posted 07 March 2009 - 10:39 PM

View PostLifeStyle1988, on Mar 7 2009, 11:49, said:

ของผมที่บังแดดแบบพับแบบกลมๆ ได้ทั้งกระจกหน้าเลยครับ

แต่พอกางออกมาแล้วแทบจะทับคนในรถตาย เพราะมันใหญ่มาก 55+

แต่จอดตากแดดแรงๆ ติดฟิลม์ดีแค่ไหน ก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ อันนี้ขอบอกไว้เลย

หาอะไรมาบังแดดดีที่สุด แล้วถ้าตากแดดทั้งวัน แนะนำให้ หาขวดน้ำวางในรถแล้วเปิดฝาทิ้งไว้ให้มันระเหย อันนี้ไม่รู้ช่วยอะไร แต่ผมทำ

ยังงี้ไม่ทำให้รถชื้นเหรอครับ