Jump to content

น้ำมันเกียร์autoใช้ของอะไรและเปลื่ยนที่ไหนกันเอ่ย

16 replies to this topic

#1 jaft_panya

กำลัง Run-In

• Full Member
  • ชื่อเล่น : jaft
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 22 April 2009 - 08:35 AM

น้ำมันเกียร์autoใช้ของอะไรและเปลื่ยนที่ไหนกัน รถใช้มาจะ 120,000k ปกติเข้า0ตลอด
-นอกจาก0แล้วเปลื่ยนถ่ายที่ไหนได้บ้าง (ที่0คิดค่าแรงเป็น ชม.แพงเกิน)
-น้ำมันเกียร์ของ0ราคาเท่าไร
-คุณภาพเที่ยบกับยี้ห้ออื่นแล้ว เราควรใช้ของอะไรดีคะ
-แล้ว 1.8E 2007 มีกรองน้ำมันเกียร์ไหมคะ
ช่วยให้ความรู้ด้วยนะคะ

#2 rotchanasak

สมาชิกหมื่นโล

• ชื่อเล่น : tony the speed king
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • My Car : EG92,TYPE-Z,GD1,FD
  • ชื่อเล่นรถ : RACING ACE SERVICE

Posted 22 April 2009 - 10:37 AM

1.น้ำมันเกียร์ ATF Z1 เท่านั้นของ 0
ขายเป็นแกลลอน
2.เปลี่ยนข้างนอกได้ครับแต่ไม่แนะนำเพราะ.........เดี๋ยวบอก
3.กรองเกียร์มีครับแต่ปกติจะไม่ถอดออกมาเปลี่ยนนอกจากจะมีปัญหาอย่างอื่นร่วม
ที่กรองเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะ
ทาง HONDA ใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆแทน
แนะนำ 100,000 กม.แล้วเปลี่ยนกรองเกียร์ได้ก็ดีมากครับ
ที่บอกให้ทำที่ 0 ก็เพราะอยากให้เปลี่ยนกรองเกียร์พร้อมน้ำมันเกียร์นี่ละครับ

#3 NFS

Drift King

• Drift King
  • Interests:Photographing & Travel
  • ชื่อเล่น : Ohh
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • รุ่น : N/A
  • My Car : 1.8 E M/T (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Limited Edition - Crazy on the road

Posted 22 April 2009 - 11:03 AM

rotchanasak, on Apr 22 2009, 10:37, said:

1.น้ำมันเกียร์ ATF Z1 เท่านั้นของ 0
ขายเป็นแกลลอน
2.เปลี่ยนข้างนอกได้ครับแต่ไม่แนะนำเพราะ.........เดี๋ยวบอก
3.กรองเกียร์มีครับแต่ปกติจะไม่ถอดออกมาเปลี่ยนนอกจากจะมีปัญหาอย่างอื่นร่วม
ที่กรองเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนเพราะ
ทาง HONDA ใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆแทน
แนะนำ 100,000 กม.แล้วเปลี่ยนกรองเกียร์ได้ก็ดีมากครับ
ที่บอกให้ทำที่ 0 ก็เพราะอยากให้เปลี่ยนกรองเกียร์พร้อมน้ำมันเกียร์นี่ละครับ

ตามเลยนี้ครับ อีกนิดนึง
น้ำมันเครื่อง. หิ้วมาเปลี่ยนได้น่ะเพราะเครื่องยนต์แต่ละค่ายใช้ Lub oil แบบ Common ได้
น้ำมันเกียร์. ไม่ควรเอาจากข้างนอกเด็ดขาด ไม่ว่ายี่ห้อใดๆ โดยเฉพาะเกียร์ Auto (ไม่รวมเกียร์กระปุก) อีกอย่าง เกียร์ของ Honda Sensitive กว่า อย่าลืมว่า น้ำมันเกียร์ไม่ได้เอามาหล่อลื่นอย่างเดียวเหมือนเกียร์ธรรมดาทั่วไป มันมี Function มากกว่านี้
**** ที่สำคัญ ผมเห็นบางคันค้างอยู่ในอู่เพราะเกียร์พังซึ่งศูนย์ไม่รับเคลม กับตา ระวังด้วยครับเรื่องนี้ ลูกนึงแพงเอาเรื่องอยู่น่ะ

ไม่แน่ใจว่าข้อ 2 ของคุณ 'rotchanasak' เป็น topic เดียวกับผมรึเปล่า :sm06:

#4 bestnaja

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : best
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • ชื่อเล่นรถ : โฟกัส

Posted 22 April 2009 - 11:35 AM

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

#5 jaft_panya

Posted 23 April 2009 - 08:06 AM

ขอบคุณที่ให้ความรู้คะ
แต่ลบกวนอีกนิดนึง ราคาที่เปลื่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ auto1.8 กันที่0มันราคาเท่าไรคะ

#6 NFS

Drift King

• Interests:Photographing & Travel
  • ชื่อเล่น : Ohh
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • My Car : 1.8 E M/T (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Limited Edition - Crazy on the road

Posted 23 April 2009 - 08:44 AM

jaft_panya, on Apr 23 2009, 08:06, said:

ขอบคุณที่ให้ความรู้คะ
แต่ลบกวนอีกนิดนึง ราคาที่เปลื่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ auto1.8 กันที่0มันราคาเท่าไรคะ

รถผมเองเปลี่ยนมาครั้งนึงของศูนย์ ไม่เกิน 300 บาท ถูกมาก....
ไม่แพงครับแต่ AT ใช้เยอะกว่าอีกหน่อย และคนละเบอร์กับธรรมดา ทั้งหมดแล้ว ราวๆ ไม่น่าถึง 500 เปลี่ยนบ่อย ก็ยิ่งดีครับ เพราะกรองน้ำมันเกียร์ของฮอนด้าไม่ได้ถอดเปลี่ยนกันได้บ่อยแบบง่ายๆเหมือนกับ ของโตโยต้า อาศัยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ถี่ขึ้น

#7 Cantona@07

Drift King

• ชื่อเล่น : T_o_R
  • สีรถ : N/A
  • My Car : FORTUNER TRD SPORTIVO, A-31 2jz-gte TD-08 บูชจิ๊บๆ 0.8
  • ชื่อเล่นรถ : ชะโดซ่อนรูป

Posted 23 April 2009 - 09:53 AM

แล้วของ ปตท.ละครับดีไหม

#8 jaft_panya

Posted 23 April 2009 - 10:25 AM

ขอบคุณนะคะที่ให้คำแนะนำ
จะไปเปลื่ยนถ่ายที่0 แล้วได้ผลอย่างไรจะมาบอกกันคะ

#9 Supernova

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : อาร์ท
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : แต่นแตนแต๊นน..

Posted 23 April 2009 - 07:40 PM

เพิ่งถ่ายมาสดๆ ร้อนๆ
ขึ้นราคาเป็นลิตรละ 170 ละคับ ใช้ 3 ลิตร 510 บาท ลด 10% เหลือ 459 ไม่รวมค่าแรง

#10 jaft_panya

Posted 24 April 2009 - 08:53 AM

เปลื่ยนมาแล้วคะ 170/ลิตร
ใช้ไป 3ลิตร=510บาท
ค่าแรง ชม.ละ 380แต่0คิดแค่ ครึ่ง ชม.=190บาท
รวม 510+190=700 +ภาษี7%
รวมเป็นเงินที่ต้องจ่าย 749บาทคะ
รถวิ้งมา125,000 k หมดประกัน0เขาเลยไม่ลดให้คะ
เปลื่ยนที่0นวนคร คะ
สบายใจแล้วคะ :sm48: :sm48: :sm48: :sm04: :sm04:

#11 tatam_1

Drift King

• ชื่อเล่น : ตาตั้ม
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน

Posted 24 April 2009 - 12:44 PM

ใช้ของ 0 ตลอดเลยครับ

#12 victor

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : ไม่ผอม
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 24 April 2009 - 12:50 PM

นมก. ใช้ของศูนย์ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ..

เพราะค่อนข้างกังวลเรื่องเกียร์พอสมควรครับ

#13 jakrit

Drift King

• ชื่อเล่น : เบิ้ม
  • My Car : Benz W123
  • ชื่อเล่นรถ : ปู่

Posted 24 April 2009 - 03:01 PM

แฟนเอาไปเปลี่ยนมาแล้ว พร้อมกรอง :sm51:

#14 max_jane

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • ชื่อเล่น : ลาออกแล้วครับ
  • สีรถ : N/A

Posted 24 April 2009 - 04:46 PM

ใช้ของศูนย์เปลี่ยนทุกๆๆ 20,000 โลครับ

#15 daido_s

Professional

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : dears

Posted 24 April 2009 - 08:13 PM

:sm34: เปลี่ยนศูนย์ครับ ชัวร์ที่สุด ทุก 20,000 ได้จะดีมากครับ

#16 sanru.9595

Drift King

• ชื่อเล่น : saru
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล

Posted 25 April 2009 - 07:58 AM

ถ้าอยากได้ของดีกว่าศูนย์ ข้างนอกก็มีขายนะ น้ำมันเกียร์ HONDA ไม่ได้ผลิตเองสักหน่อย เท่าที่มีข้อมูลนะ

1. VALVOLINE MAXLIFE กระป๋องสีแดง ข้างกระป๋องระบุชัด รองรับเกรด ATF-Z ครับ สามารถใช้กับ HONDA ได้แน่นอนครับ New Jazz ที่บ้านใช้อยู่ครับผม

2. CALTEX

3. PTT

เบอร์ 2 กับ 3 ยังไม่เคยใช้ แต่เคยดูข้างกระป๋อง สามารถใช้งานได้ครับ (มันมีหลายรุ่นนะ ดูรุ่นดีๆครับ)

แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก ไม่อยากยุ่งยากในการหาซื้อ ก็ของศูนย์แหละ เปลี่ยนบ่อยหน่อย ทุก 2 หมื่นกม. ก็พอละ

• Guests

Posted 25 April 2009 - 09:52 AM

sanru.9595, on Apr 25 2009, 07:58, said:

ถ้าอยากได้ของดีกว่าศูนย์ ข้างนอกก็มีขายนะ น้ำมันเกียร์ HONDA ไม่ได้ผลิตเองสักหน่อย เท่าที่มีข้อมูลนะ

1. VALVOLINE MAXLIFE กระป๋องสีแดง ข้างกระป๋องระบุชัด รองรับเกรด ATF-Z ครับ สามารถใช้กับ HONDA ได้แน่นอนครับ New Jazz ที่บ้านใช้อยู่ครับผม

2. CALTEX

3. PTT

เบอร์ 2 กับ 3 ยังไม่เคยใช้ แต่เคยดูข้างกระป๋อง สามารถใช้งานได้ครับ (มันมีหลายรุ่นนะ ดูรุ่นดีๆครับ)

แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก ไม่อยากยุ่งยากในการหาซื้อ ก็ของศูนย์แหละ เปลี่ยนบ่อยหน่อย ทุก 2 หมื่นกม. ก็พอละ

ขอบคุณครับ

แต่ผมว่าจะเอาของศูนย์อะครับ

ถ้าน้ำมันเครื่องจะเอาไปเอง