Jump to content

กุญแจรถหาย!!!

16 replies to this topic

#1 r_muay

มือใหม่ป้ายแดง

• Full Member
  • ชื่อเล่น : Looking For!
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : OreO>>-- โอริโอ้ (เอ้)

Posted 22 July 2009 - 08:40 PM

พอดีจะรบกวนถามหน่อยค่ะ

เราทำกุญแจรถหาย บริเวณใกล้ๆที่จอดรถ

ซึ่งเป็นกุญแจดอกที่เป็นรีโมท

เราต้องไปเอากุญแจสำรองมาไข แต่โทรติดต่อศูนย์ เพื่อขอเปลี่ยนรหัสนิรภัย

แต่มีคำถามค่ะ เซลล์เค้าบอกว่า ถ้ามีคนเก็บกุญแจที่หายได้ ซึ่งเป็นดอกรีโมท เค้าจะสามารถไขมาที่รถเราได้ แต่ไม่สามารถสตาร์จได้

ก็เลยเป็นกังวลมากมาย

ใครพอมีคำแนะนำอื่นมั้ยคะ

กัวว่าจะนอนไม่ค่อยหลับไปอีกหลายๆคืน

>)_<

#2 supanat

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : TonG
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 1.8 E AT

Posted 22 July 2009 - 09:22 PM

ลองโทรเข้าดูครั้บ ได้เปิดเสียงไว้ป่าว อิอิ ล้อเล่นนะครั้บ ลองนึกให้ดีครั้บ หาดูดีๆผมว่าคงไม่ไปไหนไกหรอก

#3 สัญชัย สิริกุลพิบูลย์

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : ซู
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS) Navi
  • ชื่อเล่นรถ : haman

Posted 22 July 2009 - 09:24 PM

อย่างนี้บางทีอาจจะต้องเปลี่ยนทั้งกุญแจประตู และดอกกุญแจด้วยครับ
ถ้ามีความรู้สึกไม่ปลอดภัย ครับ

#4 AntiSpy@

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : นาE อุ๋e
  • My Car : Integra DC5

Posted 22 July 2009 - 09:30 PM

View Postสัญชัย สิริกุลพิบูลย์, on Jul 22 2009, 21:24, said:

อย่างนี้บางทีอาจจะต้องเปลี่ยนทั้งกุญแจประตู และดอกกุญแจด้วยครับ
ถ้ามีความรู้สึกไม่ปลอดภัย ครับ

ถูกคับ.....เอาความสบายใจของเราดีกว่า

#5 แม่สร้อย

Turn Pro

• ชื่อเล่น : แม่สร้อย
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • My Car : CRV,HONDA WAVE,
  • ชื่อเล่นรถ : คุณชายเฉาก๊วย

Posted 22 July 2009 - 09:36 PM

ที่ศูนย์ฮอนด้าเค้าบอกมาเช่นนั้นถูกต้องแล้วครับ คนที่เก็บกุญแจได้เค้าก็สามารถไขกุญแจรถเราได้แต่ติดเครื่องยนต์ไม่ได้ (หรือติดเครื่องได้แต่แป๊บเดียวมันดับ) ยิ่งถ้ากุญแจหายในบริเวณที่รถเราจอดเป็นประจำถือว่าเสี่ยงต่อการโดนเปิดรถมากครับ
ฉะนั้นการไขรหัสใหม่ แต่ใช้ลูกกุญแจเดิม(ลายเดิม) ก็ยังถือว่าเสี่ยงต่อการโจรกรรมสิ่งของภายในรถ

เพื่อความอุ่นใจ กรณีนี้น่าจะมีทางแก้ทางเดียวคือเปลี่ยนกุญแจใหม่หมดทุกชุดครับ มีทั้งหมด สามชุด
- ชุด Start
- ประตู
- กระโปรงท้าย

ราคาค่าเสียหายไม่แน่ใจครับ รอผู้มีประสบการณ์มาเสริมดีกว่า แต่ผมคิดว่าร่าจะหมื่น Up ละครับ

ขอแสดงความเสียใจด้วยจริง ๆ

ปล.แต่ถ้ามันหายในที่ที่เราไม่ได้จอดประจำ เช่น ต่างจังหวัด หรือหายระหว่างการเดินทาง อย่าไปเครียดครับ ใช้ดอกเดิมนั่นแหละ คนที่เค้าเจอก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปไขคันไหน

#6 Prince_of_Day

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : Day
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • ชื่อเล่นรถ : น้อง ก้อนหิน

Posted 22 July 2009 - 10:04 PM

เพื่อนเคยเปลี่ยนทั้งชุด ประมาณ 2หมื่นกว่า ถ้าจำไม่ผิดอะคับ

#7 NightElf

สมาชิกหมื่นโล

• ชื่อเล่น : pong
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล

Posted 23 July 2009 - 12:34 AM

ถ้าหาไม่เจอจริงๆ
รีบเปลี่ยนใหม่ ดีกว่าครับ
จะได้สบายใจ

#8 anan6263

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : Tong
  • ชื่อเล่นรถ : Silver Nano...

Posted 23 July 2009 - 07:07 AM

ลองกลับไปหาดูอีกรอบก่อนดีกว่าครับ เผื่อมีคนเก็บได้ไปฝากยามหรือที่ๆคุณจอดรถไว้น่ะครับ ขอให้โชคดีครับ..

#9 jccky

Turn Pro

• ชื่อเล่น : JaCk!
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : อ้วนกลม -*-

Posted 23 July 2009 - 07:51 AM

เอ่อ ค่อย ๆ หาก่อนก็ได้นะครับ ถ้าไม่เจอ ก็อย่างที่เพื่อน ๆ ว่า

เปลี่ยน ยกชุดไปเลยดีกว่านะครับ เพื่อความสบายใจของตัวเราเอง :sm35:

ขอถามเพื่อน ๆ ที่เคยเปลี่ยนยกชุดกุญแจหน่อยครับ ว่ากรณีนี้เราใช้ประกันเครมได้ไหม? :sm18:

#10 capsulenoi

Drift King

• ชื่อเล่น : Capsulenoi
  • สีรถ : เทาบลูอิช
  • ชื่อเล่นรถ : capsule

Posted 23 July 2009 - 08:01 AM

View Postแม่สร้อย, on Jul 22 2009, 21:36, said:

ที่ศูนย์ฮอนด้าเค้าบอกมาเช่นนั้นถูกต้องแล้วครับ คนที่เก็บกุญแจได้เค้าก็สามารถไขกุญแจรถเราได้แต่ติดเครื่องยนต์ไม่ได้ (หรือติดเครื่องได้แต่แป๊บเดียวมันดับ) ยิ่งถ้ากุญแจหายในบริเวณที่รถเราจอดเป็นประจำถือว่าเสี่ยงต่อการโดนเปิดรถมากครับ
ฉะนั้นการไขรหัสใหม่ แต่ใช้ลูกกุญแจเดิม(ลายเดิม) ก็ยังถือว่าเสี่ยงต่อการโจรกรรมสิ่งของภายในรถ

เพื่อความอุ่นใจ กรณีนี้น่าจะมีทางแก้ทางเดียวคือเปลี่ยนกุญแจใหม่หมดทุกชุดครับ มีทั้งหมด สามชุด
- ชุด Start
- ประตู

ราคาค่าเสียหายไม่แน่ใจครับ รอผู้มีประสบการณ์มาเสริมดีกว่า แต่ผมคิดว่าร่าจะหมื่น Up ละครับ

ปล.แต่ถ้ามันหายในที่ที่เราไม่ได้จอดประจำ เช่น ต่างจังหวัด หรือหายระหว่างการเดินทาง อย่าไปเครียดครับ ใช้ดอกเดิมนั่นแหละ คนที่เค้าเจอก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปไขคันไหน

ตามนี้ครับ

#11 CFDTRaptor

Drift King

• Interests:ฮ. น้ำมัน (Raptor) โย่ๆ
  • ชื่อเล่น : CFDTRaptor
  • ชื่อเล่นรถ : น้องแองจี้

Posted 23 July 2009 - 08:06 AM

งานช้างเข้า

#12 sticko

Turn Pro

• ชื่อเล่น : golf
  • ชื่อเล่นรถ : น้องจั๊วะ

Posted 23 July 2009 - 08:32 AM

ตามข้างบนเลย หายในที่ห่างไกล

ก็ไม่ต้องเครียดมัน

#13 sk2514

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : parn
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : "ที่ร้ก"

Posted 23 July 2009 - 08:37 AM

เปลี่ยนเลยคับ...เพื่อความสบายใจ

#14 s-nun1990

Professional

• Interests:COMPUTER - CAMERA - TELPHONE - CAR = เทคโนโลยี
  • ชื่อเล่น : Mac - แมค - อาเหว่ย
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS) Navi
  • ชื่อเล่นรถ : Apple White 2.0

Posted 23 July 2009 - 11:01 AM

แต่ที่แน่ๆ

คือกุญแจ รีโมท 3300 บาท....

แน่นอน.....

พยายามหาดูนะคับเอาใจช่วย....

เปลี่ยนยกชุด...หลายตังอยู่

#15 anupongssw

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : nu
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • ชื่อเล่นรถ : O'Roes

Posted 23 July 2009 - 11:13 AM

View Postแม่สร้อย, on Jul 22 2009, 21:36, said:

- ชุด Start
- ประตู

อาจจะต้องทำตามนี้

#16 sitthichaib

The Legend

• Interests:-------------------------<br /><br />-------------------------
  • ชื่อเล่น : เ ห ม่ ง

Posted 23 July 2009 - 12:30 PM

อื้อหือ เปลี่ยนกุญแจยกชุดปาไปสองหมื่นกว่าเลยเหรอครับ แต่ก็เอาเถอะ ดีกว่าเสียรถไปทั้งคันนะครับ....

#17 siriwat

Drift King

• ชื่อเล่น : Aum
  • สีรถ : ทองโบลด์เบจ
  • รุ่น : N/A

Posted 23 July 2009 - 01:10 PM

View PostPrince_of_Day, on Jul 22 2009, 22:04, said:

เพื่อนเคยเปลี่ยนทั้งชุด ประมาณ 2หมื่นกว่า ถ้าจำไม่ผิดอะคับ
เดี๋ยวต้องรีบเก็บให้ดีเลย