Jump to content

สอบถาม ความรู้ พรบ จราจรทางบก

34 replies to this topic

#1 witoon24

กำลัง Run-In

• Full Member
  • ชื่อเล่น : Toon
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 11 October 2009 - 03:08 PM

อยากรู้ว่าการที่เราวิ่งขวาเวลาออกต่างจังหวัด เราผิดจริงรึเปล่า ตาม พรบ ดังนี้

มาตรา ๓๓ ในการขับรถ ผู้ขับขี่ต้องขับรถในทางเดินรถด้านซ้ายและต้องไม่ล้ำ
กึ่งกลางของทางเดินรถ เว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาหรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้
(๑) ด้านซ้ายของทางเดินรถมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้นเจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) ทางเดินรถนั้นกว้างไม่ถึงหกเมตร
มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้
ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถใน
ช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถ
ได้
(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่น
ที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่ง
ช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้
โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกิน
หนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ลองตีความดูนะครับ เพราะรถเรามันถึง 1,600 kg

#2 insider

Drift King

• Drift King
  • Interests:ดนตรีคลาสสิค ประวัติศาสตร์ศิลปะและปรัชญา
  • ชื่อเล่น : นก
  • รุ่น : 1.8 S MT
  • ชื่อเล่นรถ : พันธมิตรสีหมอก

Posted 11 October 2009 - 04:39 PM

รถที่จดทะเบียนรถยนต์นั่งส่วนบุคคลสามารถวิ่งขวาได้ แต่ต้องไม่เร็วกว่าที่กฏหมายกำหนด ผมมีความคิดว่า เราต้องปริ๊นส์พ.ร.บ ติดรถไปด้วย และอีกอย่างคือ ติดกล้องแบบรถตำรวจอเมริกา เอาให้เห็นกันไปเลย ที่ตำรวจทางหลวงไทยเป็นแบบนี้เพราะคิดว่า คนไม่รู้กฏหมายจราจรทางบก มีข้ออ้างมากมายที่เอาเงินถ้าตำรวจทางหลวงไทยคิดให้ถูกตามกฏหมายกำหนด แล้วจับรถที่ผิดจริงคงไม่มีใครด่าหรือตำหนิหรอกครับ

#3 nobody

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : k O n g
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 11 October 2009 - 05:57 PM

เคยอ่านจากforwardมาเหมือนกันว่ารถยนต์นั่งส่วนบุคคลวิ่งขวาได้ครับ

#4 teera

มือใหม่ป้ายแดง

• New Members
  • ชื่อเล่น : tee
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 11 October 2009 - 07:02 PM

โดยหลักการแล้วก็คือเขาต้องการให้รถช้าวิ่งชิดซ้าย เพื่อรถที่ความเร็วสูงกว่าจะได้วิ่งแซงไปทางขวาได้ และเมื่อแซงแล้วก็ต้องเข้า
ช่องซ้าย ปัญหาคือ พวกที่ชอบวิ่งขวาตลอด ทำให้พวกที่ความเร็วสูงกว่าต้องแซงไปทางซ้าย ครั้นพอถูกจับก็มักจะอ้างว่าผมเพิ่งขับ
ช่องขวา ส่วนมากเป็นกรณีตำรวจอยู่คนละจุดแล้ววิทยุสื่อสารบอกจุดข้างหน้าให้ทราบ หรือรถที่รำคาญโทรแจ้งให้ทราบ แต่ไม่มีกล้องถ่ายเหมือนเมืองนอกเป็นหลักฐาน

#5 SHINE_NOI

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : korn
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : "ฟักทอง"

Posted 11 October 2009 - 07:17 PM

ออก ตจว. ก็วิ่งขวาตลอด ยังไม่เคยถูกทางหลวงเรียกในข้อหา "วิ่งขวา"เลยสักครั้ง

แต่เคยโดนเรียกในกรณี ขับเร็วเกินกำหนด แนะนำให้อ่อนน้อมเข้าไว้ ก็ผ่านครับ ไม่เคยได้จ่ายค่ากระทิงแดง เป็ปซี่เลย

โชคดีทุกท่าน :sm01:

#6 witoon24

Posted 11 October 2009 - 08:20 PM

ขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็นนะครับ
ผมก็เป็นคนนึงที่จะ print พรบ จราจร ทางบก ติดรถไว้ เวลามันเล่นเราว่าวิ่งขวา ก็จะได้เอาฟาดหน้ามานเลย อิอิ
ชอบเอาความไม่รู้ กม ของประชาชน มาหากินกับ ประชาชน ทีพวกปาหิน แ_ง ดันไม่มีปัญญาจับ พวกโจรกรรมรถก็ด้วย

สรุปว่า รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง ไม่เกิน 1,600 kg สามารถวิ่งขวาได้ตลอด โดยที่ความเร็วไม่เกิน 90 km/h ใช่มั๊ยครับ (ขับ 90 km/h แล้วเมื่อไหร่จะถึงเชียงใหม่เนี่ย คงจะหลับลงข้างทางก่อน รึไม่ก็ไปชนคนอื่นก่อน เป็นแน่แท้)

ช่วยกันสรุปหน่อยนะครับ เนื่องจากขับออกต่างจังหวัดบ่อย และก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเลนซ้ายเมืองไทยนี่มานดีจัดเลยจริงๆ
ถ้าไม่เชื่อลองวิ่งไปเส้น กำแพงเพชร-ตาก ดูสิครับ

#7 PaLMyRA

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : PaLMyRA
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า

Posted 11 October 2009 - 08:56 PM

View PostSHINE_NOI, on Oct 11 2009, 19:17, said:

ออก ตจว. ก็วิ่งขวาตลอด ยังไม่เคยถูกทางหลวงเรียกในข้อหา "วิ่งขวา"เลยสักครั้ง

แต่เคยโดนเรียกในกรณี ขับเร็วเกินกำหนด แนะนำให้อ่อนน้อมเข้าไว้ ก็ผ่านครับ ไม่เคยได้จ่ายค่ากระทิงแดง เป็ปซี่เลย

โชคดีทุกท่าน :sm01:

ผมโดนจับความเร็วที่ เพชรบุรี ตอนขาลงใต้ ปรับ200 ก็ไม่คิดไรเขาคงให้ขับประมาน สัก 120 เพราะเปงถนนเอเชีย

แหละก็โดนจับอีกรอบหนึ่งที่ ประจวบ ตอนขาขึ้นกรุงเทพ ปรับ200 อีกเช่นกัน ผมก็สงสัยว่าให้ขับเท่าไรกันแน่

ผมก็เลยถามคุนตำรวจๆ ก็บอกว่า 90 คับน้อง ผมอึ่งเลย

(ให้ขับ 90 ทาง 900 กิโล แล้วขับคนเด่ว แล้วจะถึงเมื่อไรเนี่ย) :sm01: :sm01:

สรุปลงใต้ครั้งนั้นเสียค่าทางด่วนไป 400 บาท 5555

#8 Augustin

The Legend

• ชื่อเล่น : A(เล็ก)XANDER
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Leviathan

Posted 11 October 2009 - 10:05 PM

เวลาคุยเรื่องกฏหมาย ส่วนมาเราๆ จะ จับเฉพาะจุดนั้นๆ ไม่ค่อยได้ สนใจความรวมทั้งหมด

ที่ไปที่มามันชัดเจนครับ

ลองดูน่ะครับ

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน
ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

... ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกัน
ไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะต้องขับรถ ในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด
หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

... ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่ รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนัก ไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม
และ รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์
("มาตรา 35" แก้ไขโดย พ.ร.บ.จราจรทางบก (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2529

ที่นี้เราก็ตามไปดูกันที่ ฉบับ 3 ปี 2529

ลองดูน่ะครับ

มาตรา 3 ให้ยกเลิกความใน มาตรา 35 แห่ง พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522 และให้ใช้ความต่อไปนี้แทน

"มาตรา 35 รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับใน ทิศทางเดียวกัน
ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

... ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถ ซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถ ในทิศทางเดียวกันไว้
ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้าย
หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

... ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่ รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม
และ รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์"

:: ผู้รับสนองพระบรมราชโองการ
:: พลเอก ป.ติณสูลานนท์ นายกรัฐมนตรี

*หมายเหตุ :- เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ เนื่องจาก พระราชบัญญัติ จราจรทางบก พ.ศ. 2522
ซึ่งใช้บังคับอยู่ในปัจจุบัน มีบทบัญญัติห้ามรถบรรทุกและรถบรรทุกคนโดยสาร แล่นในช่องทางเดินรถด้านขวามือ
ข้อห้ามนี้รวมถึงรถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่งพันหกร้อย กิโลกรัมด้วย แต่รถดังกล่าวมิใช่รถที่มีความเร็วช้า
หรือใช้ความเร็วต่ำ จึงไม่จำเป็นต้องบังคับให้ ขับรถในช่องทางเดินรถด้านซ้ายสุด
การบังคับเช่นนี้ทำให้ผู้ใช้รถดังกล่าวไม่ได้รับความเป็นธรรม สมควรให้รถบรรทุกเล็กที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม
สามารถใช้ทางเดินรถขวามือได้ จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้ขึ้น
(ร.จ. เล่ม 103 ตอนที่ 180 หน้า 1 17 ตุลาคม 2529)

Credit : http://www.thailaws....haiacts_a05.htm

#9 Augustin

The Legend

Posted 11 October 2009 - 10:12 PM

View PostAugustin, on Oct 11 2009, 22:05, said:

... ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่ รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม
และ รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์"

Credit : http://www.thailaws....haiacts_a05.htm
กฏหมาย เขียน ไว้ ชัดเจน

แต่ เรา อ่านและแปล กัน ผิดเอง น่ะครับ

1. เขาไม่บังคับกับ "รถยนต์ บรรทุก ส่วนบุคคล ที่มีน้ำหนัก ไม่เกิน 1600 กิโลกรัม
... ซีวิต เรา เป็น "รถยนต์ นั่ง ส่วนบุคคล"

2. เขาไม่บังคับกับ "รถยนต์นั่งส่วนบุคคล เกินเจ็ดคน"
... ซีวิค เรา เป็น "รถยนต์นั่งส่วนบุคคล ไม่เกินเจ็ดคน"

หวังว่า ... คงทำให้เข้าใจชัดเจนน่ะครับ

#10 Augustin

The Legend

Posted 11 October 2009 - 10:18 PM

View PostAugustin, on Oct 11 2009, 22:05, said:

... (1)ผู้ขับขี่รถบรรทุก (2)รถบรรทุกคนโดยสาร (3)รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถ ซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถ ในทิศทางเดียวกันไว้
ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้าย

จากข้อความวรรคนี้ ...

ซีวิคเรา ไม่ใช่ ทั้ง 3 กรณี น่ะครับ

เราเป็น รถยนต์นั่งส่วนบุคคล

หากใครไม่ใช่ ... ไปเปลี่ยน สอบใบขับขี่ ให้ถูกประเภทเลยครับ

#11 Augustin

The Legend

Posted 11 October 2009 - 10:29 PM

View Postwitoon24, on Oct 11 2009, 20:20, said:

ขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็นนะครับ
ผมก็เป็นคนนึงที่จะ print พรบ จราจร ทางบก ติดรถไว้ เวลามันเล่นเราว่าวิ่งขวา ก็จะได้เอาฟาดหน้ามานเลย อิอิ
ชอบเอาความไม่รู้ กม ของประชาชน มาหากินกับ ประชาชน ทีพวกปาหิน แ_ง ดันไม่มีปัญญาจับ พวกโจรกรรมรถก็ด้วย

สรุปว่า รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง ไม่เกิน 1,600 kg สามารถวิ่งขวาได้ตลอด โดยที่ความเร็วไม่เกิน 90 km/h ใช่มั๊ยครับ (ขับ 90 km/h แล้วเมื่อไหร่จะถึงเชียงใหม่เนี่ย คงจะหลับลงข้างทางก่อน รึไม่ก็ไปชนคนอื่นก่อน เป็นแน่แท้)

ช่วยกันสรุปหน่อยนะครับ เนื่องจากขับออกต่างจังหวัดบ่อย และก็รู้ๆ กันอยู่ว่าเลนซ้ายเมืองไทยนี่มานดีจัดเลยจริงๆ
ถ้าไม่เชื่อลองวิ่งไปเส้น กำแพงเพชร-ตาก ดูสิครับ
แก้ไข ให้น่ะครับ

สรุปว่า
1. รถยนต์นั่งส่วนบุคคล เกิน 7 คน ... กฏหมายไม่บังคับวิ่งซ้าย

2. รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ไม่เกิน 1600 กิโลกรัม ... กฏหมายไม่บังคับวิ่งซ้าย

ปล.
1. เรื่องความเร็ว ก็ตามนั้น แต่ในความเป็นจริง ขึ้นอยู่กับดวงว่าจะโดนจับหรือไม่
เพราะ ไม่มีใครขับรถ ด้วยความเร็วที่กฏหมายกำหนดกัน 100% หรอกครับ

2. กฏหมายก็ไม่ได้ อนุญาต ให้ รถประเภทใด วิ่ง ขวา ตลอด น่ะครับ
ไม่งั้น จะ แซง กัน ได้ อย่างไร ครับ

#12 witoon24

Posted 12 October 2009 - 12:02 AM

View PostAugustin, on Oct 11 2009, 22:29, said:

แก้ไข ให้น่ะครับ

สรุปว่า
1. รถยนต์นั่งส่วนบุคคล เกิน 7 คน ... กฏหมายไม่บังคับวิ่งซ้าย

2. รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ไม่เกิน 1600 กิโลกรัม ... กฏหมายไม่บังคับวิ่งซ้าย

ปล.
1. เรื่องความเร็ว ก็ตามนั้น แต่ในความเป็นจริง ขึ้นอยู่กับดวงว่าจะโดนจับหรือไม่
เพราะ ไม่มีใครขับรถ ด้วยความเร็วที่กฏหมายกำหนดกัน 100% หรอกครับ

2. กฏหมายก็ไม่ได้ อนุญาต ให้ รถประเภทใด วิ่ง ขวา ตลอด น่ะครับ
ไม่งั้น จะ แซง กัน ได้ อย่างไร ครับ
ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล
แต่ที่ว่า กม.ไม่ได้อนุญาต ให้ใครวิ่งขวา ถ้าเอาตาม กม.จริงๆ สมมติว่าผมขับ 90 km/h ในเลนขวา
คงไม่มีใครที่จะแซงผมได้ เพราะทุกคันต้องขับเร็วไม่เกินที่กม.กำหนด (ยกเว้นพวกเส้นใหญ่ น้ำ ไม่งอก เห่อๆ)
ผมแค่ยกตัวอย่างนะครับ เพราะเวลาผมขับ 140-160 km/h ในเลนขวา แต่มีรถที่เร็วกว่า ผมก็หลบเข้าซ้ายเพื่อให้เค้าไปก่อน
เป็นมารยาท

สรุปว่า Civic เราวิ่งขวาได้ไม่ผิดกม.ใช่มั๊ยคร้าบ

#13 Augustin

The Legend

Posted 12 October 2009 - 12:09 AM

View Postwitoon24, on Oct 12 2009, 00:02, said:

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล
แต่ที่ว่า กม.ไม่ได้อนุญาต ให้ใครวิ่งขวาตลอด ถ้าเอาตาม กม.จริงๆ สมมติว่าผมขับ 90 km/h ในเลนขวา
คงไม่มีใครที่จะแซงผมได้ เพราะทุกคันต้องขับเร็วไม่เกินที่กม.กำหนด (ยกเว้นพวกเส้นใหญ่ น้ำ ไม่งอก เห่อๆ)
ผมแค่ยกตัวอย่างนะครับ เพราะเวลาผมขับ 140-160 km/h ในเลนขวา แต่มีรถที่เร็วกว่า ผมก็หลบเข้าซ้ายเพื่อให้เค้าไปก่อน
เป็นมารยาท

สรุปว่า Civic เราวิ่งขวาได้ไม่ผิดกม.ใช่มั๊ยคร้าบ
ตกไปคำนึงครับ

เติมเต็มแล้ว ผมว่าเคลียร์แล้วน่ะครับ

#14 Augustin

The Legend

Posted 12 October 2009 - 12:18 AM

มาตรา 35 (1)รถที่มีความเร็วช้า หรือ (2)รถที่มีความเร็วต่ำกว่า ความเร็วของรถคันอื่น (3)ที่ขับในทิศทางเดียวกัน

เผื่อยังไม่เข้าใจอีก

อ่านดีๆ น่ะครับ มันชัดเจนในตัวมันเองอยู่แล้วน่ะครับ

หมายความว่า

... หากคุณขับช้ากว่าชาวบ้านเขา คุณต้อง ขับเลนซ้าย

... หากคุณขับเร็ว ไม่ว่าจะเท่าไหร่ ก็ตาม คุณต้องหลบให้รถที่เร็วกว่า โดยการเข้าเลนซ้าย

และจำไว้ว่า

1. ใครก็ตาม ขับขวาตลอด ... ผิดกฏหมาย

2. ใครก็ตาม ขับเกิน 90 กม/ชม ... ผิดกฏหมาย

ปล. หากยังไม่เข้าใจ ผมก็หมดหนทางแล้วล่ะ

อ่อ ... การตะแบง ให้ตัวเอง รอดพ้นคดี ที่ระดับ อาจารย์ด้านกฏหมาย เป็นผู้เขียนไว้นั้น ... ยากครับ

#15 Augustin

The Legend

Posted 12 October 2009 - 09:03 PM

ตกลงเข้าใจแล้วน่ะครับท่าน

#16 ittiwat

Drift King

• ชื่อเล่น : eak
  • My Car : 2.0 EL (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Bubble B

Posted 12 October 2009 - 09:41 PM

นัก กฎหมายมาเองเหรอเนี่ย...

สรุป ไม่ทำลิฟท์แล้วเหรอเล็ก.....
:sm04:

#17 serzaa

The Legend

• The Legend
  • ชื่อเล่น : โอ๊ค
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : ซุ่มโป้ง

Posted 13 October 2009 - 12:39 AM

เข้าใจเป็นแน่น แท้ครับ

แจ่มแจ้ง คือ ห้ามขับขวาตลอด ห้ามขับเกิน 90 โอเครแหล่ม

แต่คราวนี้ก้ออยากรู้เรื่องกดหมาย ซีนอลแล้วมั้งซิ

#18 Augustin

The Legend

Posted 13 October 2009 - 05:57 AM

View Postserzaa, on Oct 13 2009, 00:39, said:

เข้าใจเป็นแน่น แท้ครับ

แจ่มแจ้ง คือ ห้ามขับขวาตลอด ห้ามขับเกิน 90 โอเครแหล่ม
แต่คราวนี้ก้ออยากรู้เรื่องกดหมาย ซีนอลแล้วมั้งซิ
อันนี้ ดีมากเลยครับ

ช่วยๆ กันค้นหา ข้อกฏหมาย แล้วเอามา ช่วยกัน ตีความ ครับ

หากกฏหมายไม่ทันสมัย ... ตำรวจเสร็จเราแน่ๆ งานนี้ เอิ๊ก ๆ ๆ

#19 Augustin

The Legend

Posted 13 October 2009 - 05:58 AM

View Postittiwat, on Oct 12 2009, 21:41, said:

นัก กฎหมายมาเองเหรอเนี่ย...

สรุป ไม่ทำลิฟท์แล้วเหรอเล็ก.....
:sm04:
ช่วงนี้ ยุ่งกะเรื่อง กฏหมาย บ่อยหน่อยเพื่อน ... อย่างที่เล่าไปนั้นแหล่ะ เหอ เหอ

#20 insider

Drift King

• Interests:ดนตรีคลาสสิค ประวัติศาสตร์ศิลปะและปรัชญา
  • ชื่อเล่น : นก
  • รุ่น : 1.8 S MT
  • ชื่อเล่นรถ : พันธมิตรสีหมอก

Posted 13 October 2009 - 09:35 AM

เราวิ่งขวาได้ตลอดตามที่กฏหมายกำหนดแต่ถ้ามีรถวิ่งเร็วกว่าให้หลบเข้าซ้ายเพื่อให้รถที่เร็วกว่าแซงครับ