Jump to content

จะเลือกใช้น้ำมันเครื่องที่ดียี่ห้อไหนดีครับ

27 replies to this topic

#1 nutthakrit

กำลัง Run-In

• Full Member
  • ชื่อเล่น : โอ๊ะ
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • My Car : toyota vios
  • ชื่อเล่นรถ : ออก้า

Posted 29 October 2009 - 04:17 PM

เราจะเลือกน้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรดีที่มีเหมาะสมกับรถทั้งในด้านประสิทธิภาพและราคา

#2 theera2214

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : mai
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : ฟลุ๊ค

Posted 29 October 2009 - 08:06 PM

ตอนนี้ใช้ บริด เอส 2 ครับ ลื่นมากกว่า ปตท แปลกดี เสียงเครื่องเงียบมาก ยามมีคลิกดาวน์ เครื่องไม่กระตุกครับ

#3 aungpao

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : aungpao
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 E AT

Posted 29 October 2009 - 09:39 PM

mobil 1 ครับ กระป๋องทองฝาทองครับ ลองดู

#4 panda-bmw

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : panda
  • ชื่อเล่นรถ : ไอ้เหมือน

Posted 29 October 2009 - 09:43 PM

View Postaungpao, on Oct 29 2009, 21:39, said:

mobil 1 ครับ กระป๋องทองฝาทองครับ ลองดู

ถ้างบถึงตามนี้เลยครับ เครื่องเบลชิลผมใช่ตลอด ลื่น เงียบชิบ

#5 PRETTY_BOY

• ชื่อเล่น : AM
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า

Posted 29 October 2009 - 09:50 PM

ของคาลเท็กดีมั้ยครับ

#6 PRETTY_BOY

• ชื่อเล่น : AM

Posted 29 October 2009 - 09:51 PM

ของคาลเท็กดีมั้ยครับ

#7 BEST CIVIC 2009 MODULO

Turn Pro

• New Members
  • Interests:กิน ขี้ ปี้ นอน <br /><br /> Drag , Gymkhana , Circuit , Midnight &amp; Midday Racing<br /><br />รับเป็นมือเช็งทั่วราชอาณาจักร ยินดีแข่งรถทั้งในและนอกสนามครับ
  • ชื่อเล่น : ผมชื่อ BEST ครับ
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • My Car : COROLLA AE-101 [4AGE20V BT+C60 6 Speed LSD+F-CON V PRO2.1+RacingSuspension By OHLINS] _____________________ CIVIC FD1 [R18A AT STD + ชุดท่อเทพ + BRAKE DBA-FD2]
  • ชื่อเล่นรถ : น้องแดงจีด!!! กับน้อง MODULO @ ท่อเทพจ้า

Posted 29 October 2009 - 09:55 PM

ผมใช้เชลล์ครับสำหรับเจ้า FD ผมใช้กระป๋องสีฟ้าครับ สำหรับ AE ใช้กระป๋องสีเท่าครับ

#8 max_jane

The Legend

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • ชื่อเล่น : ลาออกแล้วครับ
  • สีรถ : N/A
  • รุ่น : N/A

Posted 29 October 2009 - 09:57 PM

Mobil 1 ก็ดีนะ

#9 civic_yaa

• ชื่อเล่น : yaa

Posted 29 October 2009 - 10:31 PM

mobil 1 แหล่มจ้า

#10 anan6263

Drift King

• ชื่อเล่น : Tong
  • ชื่อเล่นรถ : Silver Nano...

Posted 30 October 2009 - 09:11 AM

Vantage 4 ลิตร 1950 สังเคราะห์แท้ 100 เปอร์เซ็นต์ จากญี่ปุ่น หาซื้อได้ที่ออร์โต้แบคส์ทุกสาขาครับ

#11 3sgt4

• Interests:Drag Racing only/Football/Futsal/Badminton/sanooker
  • ชื่อเล่น : POP
  • ชื่อเล่นรถ : ม้าทองคะนองศึก

Posted 30 October 2009 - 02:00 PM

View Posttheera2214, on Oct 29 2009, 20:06, said:

ตอนนี้ใช้ บริด เอส 2 ครับ ลื่นมากกว่า ปตท แปลกดี เสียงเครื่องเงียบมาก ยามมีคลิกดาวน์ เครื่องไม่กระตุกครับ

Confirm ครับ

#12 RabbittZ

The Legend

• The Legend
  • Interests:Basketball ...
  • ชื่อเล่น : ดช.ต้น
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • ชื่อเล่นรถ : กระป๋องคุง...

Posted 30 October 2009 - 02:02 PM

ผม PTT 5W40 @ ห้างบัว เก้าร้อยกว่าบาท...

#13 James_A

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : J.A.
  • ชื่อเล่นรถ : Silver Prince

Posted 31 October 2009 - 11:23 PM

วันนี้เพิงไปเปลี่ยนมาครับ ที่ 4,000 โล แหะๆ รู้ว่าไม่ตรงตามที่คู่มือ กะที่เซลล์แนะนำมา แต่ใจก็อยากดูแลรถเราให้ดีๆอะครับ
ไปที่ ACT แถวบ้าน ใช้ Shell Helix Ultra 5W40 ราคาเปลี่ยนถ่ายพร้อมกรองแท้ (เขาว่างั้น ไม่ใช่กรองของ ACT) ก็อยู่ที่ 2,760 บาท รวมตรวจเช็คอื่นๆ
ใจจริงอยากลอง Mobil 1 0W40 ที่พี่ๆ ในนี้แนะนำ แต่หาร้านแถวนี้ไม่ได้เลย ที่ปั๊ม ESSO ข้างบ้านก็ไม่มี จะเสี่ยงๆ ซื้อตามเน็ตก็กลัวเจอน้ำมันเครื่องปลอม เดี๋ยวจะแย่ไปกันใหญ่ เลยเลือกของ ACT แทนครับ เพราะคิดว่าน่าจะเชื่อใจได้มากหน่อย

ความรู้สึกจากการสังเกตุ หลังเปลี่ยนแล้ว ความรู้สึกในการขับเปลี่ยนไปค่อนข้างชัดเจน ไม่แน่ใจว่าดีไม่ดีครับคือ
ตอนก่อนเปลี่ยน ใช้รถที่ออกมาจากศูนย์ เวลาค่อยๆเหยียบคันเร่ง รอบจะพุ่งกระเด้งไปอยู่ประมาณ 2,500 รอบโดยที่ความเร็วยังไม่ค่อยไป แล้วรอบค่อยตกลงมาที่ 1,500 รอบ แล้วรถก็จะค่อยเร่งเร็วขึ้นครับ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเวลาค่อยๆ คลาน แต่พอวิ่งเร็วแล้วไม่เป็นครับ
แต่หลังจากเปลี่ยนแล้ว อาการนี้หายไป เวลาเหยียบคันเร่ง ความเร็วก็ค่อยๆ ขึ้น โดยที่รอบไม่มีกระเด้งเลย จะอยู่ประมาณ 1,500 รอบ แล้วก็อยู่ประมาณนี้ ค่อยๆ ไต่ขึ้นไป

พี่ๆ ท่านใดเคยเป็น หรือ รู้ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อืม เห็นมีพี่ๆ บางท่านบอกว่า ถ้าเรานำน้ำมันเครื่องไปเปลี่ยนที่ศูนย์เอง ทางศูนย์จะไม่รับประกัน จริงหรือเปล่าครับ

#14 musiclover

• ชื่อเล่น : joe

Posted 31 October 2009 - 11:33 PM

View PostJames_A, on Oct 31 2009, 23:23, said:

วันนี้เพิงไปเปลี่ยนมาครับ ที่ 4,000 โล แหะๆ รู้ว่าไม่ตรงตามที่คู่มือ กะที่เซลล์แนะนำมา แต่ใจก็อยากดูแลรถเราให้ดีๆอะครับ
ไปที่ ACT แถวบ้าน ใช้ Shell Helix Ultra 5W40 ราคาเปลี่ยนถ่ายพร้อมกรองแท้ (เขาว่างั้น ไม่ใช่กรองของ ACT) ก็อยู่ที่ 2,760 บาท รวมตรวจเช็คอื่นๆ
ใจจริงอยากลอง Mobil 1 0W40 ที่พี่ๆ ในนี้แนะนำ แต่หาร้านแถวนี้ไม่ได้เลย ที่ปั๊ม ESSO ข้างบ้านก็ไม่มี จะเสี่ยงๆ ซื้อตามเน็ตก็กลัวเจอน้ำมันเครื่องปลอม เดี๋ยวจะแย่ไปกันใหญ่ เลยเลือกของ ACT แทนครับ เพราะคิดว่าน่าจะเชื่อใจได้มากหน่อย

ความรู้สึกจากการสังเกตุ หลังเปลี่ยนแล้ว ความรู้สึกในการขับเปลี่ยนไปค่อนข้างชัดเจน ไม่แน่ใจว่าดีไม่ดีครับคือ
ตอนก่อนเปลี่ยน ใช้รถที่ออกมาจากศูนย์ เวลาค่อยๆเหยียบคันเร่ง รอบจะพุ่งกระเด้งไปอยู่ประมาณ 2,500 รอบโดยที่ความเร็วยังไม่ค่อยไป แล้วรอบค่อยตกลงมาที่ 1,500 รอบ แล้วรถก็จะค่อยเร่งเร็วขึ้นครับ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเวลาค่อยๆ คลาน แต่พอวิ่งเร็วแล้วไม่เป็นครับ
แต่หลังจากเปลี่ยนแล้ว อาการนี้หายไป เวลาเหยียบคันเร่ง ความเร็วก็ค่อยๆ ขึ้น โดยที่รอบไม่มีกระเด้งเลย จะอยู่ประมาณ 1,500 รอบ แล้วก็อยู่ประมาณนี้ ค่อยๆ ไต่ขึ้นไป

พี่ๆ ท่านใดเคยเป็น หรือ รู้ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อืม เห็นมีพี่ๆ บางท่านบอกว่า ถ้าเรานำน้ำมันเครื่องไปเปลี่ยนที่ศูนย์เอง ทางศูนย์จะไม่รับประกัน จริงหรือเปล่าครับ

ไม่จริงครับ สามารถเอาน้ำมันไห้ o ใส่ให้ได้ครับ ไม่เกี่ยวกับการรับประกันเครื่องครับ

#15 TJ_FD1_BD37

Drift King

• Location:รามอินทรา เลียบทางด่วน ลาดพร้าว บดินทรเดชา วิสุทธานี-สยาม อนุสาวรีย์ ลพบุรี
  • Interests:ทุกอย่างที่เกี่ยวกับรถยนต์<br />ดนตรี<br />เครื่องบิน
  • ชื่อเล่น : takruppom"
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S AT
  • ชื่อเล่นรถ : อ้วน..เทา LPG@POWER

Posted 31 October 2009 - 11:59 PM

View Posttheera2214, on Oct 29 2009, 20:06, said:

View Post3sgt4, on Oct 30 2009, 14:00, said:

Confirm ครับ

+1 คับ เมื่อก่อนเคยเอามาขายอยุ่ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายแระ มีแต่คนตัดราคา

ของเค้าดีจิงๆ คอนเฟริม์

#16 Aektechcom

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : Aek

Posted 01 November 2009 - 12:02 AM

Mobil 1 0w40 อีกเสียงคับ :sm01:

#17 CFDTRaptor

Drift King

• Interests:ฮ. น้ำมัน (Raptor) โย่ๆ
  • ชื่อเล่น : CFDTRaptor
  • ชื่อเล่นรถ : น้องแองจี้

Posted 01 November 2009 - 12:46 AM

View PostJames_A, on Oct 31 2009, 23:23, said:

mobil 1 ในคลับ 1700-1800 กรองน้ำมันของ 0 รวมค่าเปลี่ยนแหวน ตอน 10000 โล ยังไม่ถึงราคาที่ท่านไปเสียเลย (ไม่เข้าใจ)

ไปเปลี่ยนน้ำมันเองข้างนอกน่าจะระวังหมดประกันมากกว่า

#18 CG5

กำลัง Run-In

• ชื่อเล่น : อ้อจู

Posted 01 November 2009 - 04:03 AM

ราคาเอื้อมถึงก้อ Vavoline ครับ

#19 Fuel98

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : mangpor

Posted 01 November 2009 - 10:33 AM

ใช้ Vavoline Syn-Power 5w-30 ลื่นปรื๊ดๆ :sm01:

#20 Augustin

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : A(เล็ก)XANDER
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : Leviathan

Posted 01 November 2009 - 11:37 AM

3 แกลลอนที่ผ่านมา PTT 100% Fully Synthetic 0W-40

แต่คราวนี้ ลอง เจ้านี้ครับ

เหตุผลคือ ด้านล่างครับ

ซื้อกะพี่ชายผมเอง "พ่อน้องเต็ม" พี่เจียวครับ

ได้เรื่องไงจะมาแชร์ ครับ