Jump to content

จองเลขทะเบียนรถ

11 replies to this topic

#1 Saag14

Turn Pro

• Full Member 2
  • ชื่อเล่น : Joe
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • รุ่น : 1.8 S AT (AS)

Posted 23 March 2010 - 09:20 PM

รบกวนสอบถามเรื่องจองป้ายทะเบียนรถครับ คือว่าถ้าเรายังไม่ได้รับรถแล้วจะไปทำเรื่องจองเลขป้ายทะเบียนก่อนไม่ทราบว่าจะได้ไหมครับ (จะรับรถอีกประมาณ 2 เดือนอ่ะครับ) ถ้าได้จะต้องทำอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

#2 hotaru

Drift King

• สมาชิกไม่แสดงตน
  • ชื่อเล่น : Tong
  • สีรถ : ขาวทาฟเฟต้า
  • รุ่น : 2.0 EL AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : <Destiny FD>運命FD

Posted 23 March 2010 - 09:27 PM

จองไว้ได้ครับ จากวันที่จองเลขจะมีอายุ 60วันครับ ถ้าภายใน 60วันไม่จดทะเบียนก็อดอ่ะครับ

#3 ruangsak_p

Drift King

• Drift King
  • ชื่อเล่น : s
  • สีรถ : ดำไนท์ฮอว์ก/ดำคริสตัล
  • ชื่อเล่นรถ : CrysToL BlacK

Posted 23 March 2010 - 09:32 PM

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/i...showtopic=85661

#4 TazzaNW

Drift King

• ชื่อเล่น : เอกกะเปิ้ล
  • สีรถ : เงินอลาบาสเตอร์
  • My Car : D-Max 2.5 DiTurbo สีเทา, March Extrem V2 สีดำ ป้ายแดง
  • ชื่อเล่นรถ : Silvero หรือ เงาแว๊บ

Posted 24 March 2010 - 08:08 AM

จองได้ครับ มันแล้วแต่ที่ด้วยถ้าเจ้าหนเาที่ใจก็ได้นะ เนี่ยผมจองไว้จะ 2 เดือนแล้ว งิงิ

#5 sitthichaib

The Legend

• Full Member
  • Interests:-------------------------<br /><br />-------------------------
  • ชื่อเล่น : เ ห ม่ ง
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)

Posted 24 March 2010 - 12:55 PM

เค้าให้ใส่ตัวเลขไว้ 10 ตัวที่เราอยากจะได้ จาก 1 ถึง 10

คิดเผื่อไว้ถึง 11 ถึง 20 ไปเลย ของผม 10 ตัวที่เขียนไป แห้วหมดเลยอ่ะ

ต้องไปนั่งคิดที่โต๊ะ เกรงใจเจ้าหน้าที่กับคนอื่นที่รอจริงๆ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ตามด้านบนเลยจ้า... :sm28:

#6 Hadon

มือใหม่ป้ายแดง

• ชื่อเล่น : Hadon
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล

Posted 24 March 2010 - 01:47 PM

View Posthotaru, on Mar 23 2010, 21:27, said:

จองไว้ได้ครับ จากวันที่จองเลขจะมีอายุ 60วันครับ ถ้าภายใน 60วันไม่จดทะเบียนก็อดอ่ะครับ

เพิ่มเติมให้หน่อยครับ สำหรับเคสผม จองไว้เกิน 60 วัน ตอนแรกเข้าใจเองว่า ถ้าเราไม่ได้ไปจดทะเบียนรถภายใน 60 วัน เลขที่เราจองไว้จะอด ต้องไปจองใหม่

แต่ พอผมไปจองเลขใหม่ ซึ่งตอนนั้นเลขทะเบียนเก่ามันเกิน 60 วันไปแล้ว ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกผมว่า คุณมีเลขที่จองไว้แล้วนี่ จองใหม่ไม่ได้ ต้องใช้เลขเก่า ผมก็เลยบอกเจ้าหน้าที่ว่า ผมเห็นว่ามันเกิน 60 วัน ไปแล้ว นึกว่าต้องจองใหม่ เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า จองแล้วยกเลิกหรือแก้ไขไม่ได้ ส่วนผมก็บอกว่า เห็นเงื่อนไขข้อ 2 บอกว่าถ้าไม่มาจดภายใน 60 วัน สามารถยกเลิกได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า เจ้าหน้าที่ก็ยังยืนยันกับผมว่า จองเลขเก่าไปแล้ว ต้องใช้เลขเก่า แม้ว่าจะเกิน 60 วันก็ตาม ไอ้ตัวผมนะไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ เพียงแต่ว่าเงื่อนไขที่เค้าเขียนในใบจองทะเบียนมันไม่ค่อยเคลียร์ เลยทำเสียเวลาต้องไปขนส่งตั้ง 2 รอบ

ปล. ผมลองคุยกะเพื่อน ๆ คิดว่าเลขทะเบียนแรกที่ผมจองมันอาจไม่สวยเท่าไหร่ พอเกิน 60 วันก็ไม่มีคนอื่นมาเอา เราเลยยังสามารถใช้เลขเก่าที่เราจองไว้ได้ แม้ว่าจะเกิน 60 วัน แต่ถ้าเลขมันสวย แล้วเราไม่ไปจดภายใน 60 วัน คิดว่าเลขนั้นคงโดนคนอื่นเอาไป

#7 Tity

The Legend

• Guardian Spirit
  • ชื่อเล่น : ป่าน
  • รุ่น : 1.8 E AT (AS)
  • ชื่อเล่นรถ : น้องสีฝุ่น

Posted 24 March 2010 - 07:26 PM

จองเลยค่ะ เพื่อให้ได้เลขที่เราต้องการ

จะจองเลขทะเบียน กรุงเทพ รึเปล่าคะ ลองดูLink นี้ก้อได้ update เลขทะเบียนทุกวันค่ะ

http://apps.dlt.go.t...tsdi/number.htm

#8 XangKilL

Turn Pro

• ชื่อเล่น : ที
  • สีรถ : เทาซิลเวอร์สโตน
  • รุ่น : 1.8 S MT
  • ชื่อเล่นรถ : GOGO'

Posted 24 March 2010 - 10:47 PM

ผมจองผ่านเซลส์คับ เซลส์จะเรียกพนักงานที่ทำเกี่ยวกับทะเบียนรถในศูนย์ฮอนด้ามาคุย ว่าตอนนี้ถึง หมวด ไหน เลขอะไรแล้ว เราก้อเลือกต่อไปเลยคับ ไม่ต้องไปจองที่ขนส่ง สินน้ำใจแล้วแต่จะอนุเคราะห์คับ แต่ผมไม่ได้เสียสักบาท เจอเซลส์ใจดี....555+

ปล. ศูนย์เชิดชัยคาร์ โคราช

#9 bombeng792

Drift King

• ชื่อเล่น : Bomb
  • สีรถ : เทาโพลิชเมทัล
  • ชื่อเล่นรถ : Hopper

Posted 25 March 2010 - 11:13 AM

View PostHadon, on Mar 24 2010, 13:47, said:

เพิ่มเติมให้หน่อยครับ สำหรับเคสผม จองไว้เกิน 60 วัน ตอนแรกเข้าใจเองว่า ถ้าเราไม่ได้ไปจดทะเบียนรถภายใน 60 วัน เลขที่เราจองไว้จะอด ต้องไปจองใหม่

แต่ พอผมไปจองเลขใหม่ ซึ่งตอนนั้นเลขทะเบียนเก่ามันเกิน 60 วันไปแล้ว ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกผมว่า คุณมีเลขที่จองไว้แล้วนี่ จองใหม่ไม่ได้ ต้องใช้เลขเก่า ผมก็เลยบอกเจ้าหน้าที่ว่า ผมเห็นว่ามันเกิน 60 วัน ไปแล้ว นึกว่าต้องจองใหม่ เจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า จองแล้วยกเลิกหรือแก้ไขไม่ได้ ส่วนผมก็บอกว่า เห็นเงื่อนไขข้อ 2 บอกว่าถ้าไม่มาจดภายใน 60 วัน สามารถยกเลิกได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า เจ้าหน้าที่ก็ยังยืนยันกับผมว่า จองเลขเก่าไปแล้ว ต้องใช้เลขเก่า แม้ว่าจะเกิน 60 วันก็ตาม ไอ้ตัวผมนะไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ เพียงแต่ว่าเงื่อนไขที่เค้าเขียนในใบจองทะเบียนมันไม่ค่อยเคลียร์ เลยทำเสียเวลาต้องไปขนส่งตั้ง 2 รอบ

ปล. ผมลองคุยกะเพื่อน ๆ คิดว่าเลขทะเบียนแรกที่ผมจองมันอาจไม่สวยเท่าไหร่ พอเกิน 60 วันก็ไม่มีคนอื่นมาเอา เราเลยยังสามารถใช้เลขเก่าที่เราจองไว้ได้ แม้ว่าจะเกิน 60 วัน แต่ถ้าเลขมันสวย แล้วเราไม่ไปจดภายใน 60 วัน คิดว่าเลขนั้นคงโดนคนอื่นเอาไป

เข้าใจแล้วครับ

ตอนแรกผมนึกว่า ถ้าเกิน 60 วันแล้วต้องจองใหม่

#10 zetech

สมาชิกสองหมื่นโล

• ชื่อเล่น : Mr.C
  • ชื่อเล่นรถ : ^^__เฉาก๊วย__^^

Posted 25 March 2010 - 01:05 PM

อันนี้รวมภาพปลากรอบเอกสารต่างๆ (ขอบคุณปลากรอบ เครดิต หลายๆท่านคับ)

กำลังจะไปจองเหมือนกันคับ..สวยนะเนี่ย XY-6869

แล้วยังไงจะมาเล่าประสบการณ์ตอนไปจองอีกรอบค๊าบ..

#11 Saag14

Turn Pro

• ชื่อเล่น : Joe

Posted 19 May 2010 - 11:03 PM

ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูลที่แนะนำกันมา
ผมว่าจะไปจองตั้งแต่ 2 เดือนที่แล้ว มาถึงตอนนี้ยังไม่ได้ไปจองเลยครับ
รับรถสัปดาห์หน้าแล้วครับ ตื่นเต้น... :sm48:

#12 tomoya

Drift King

• ชื่อเล่น : ple
  • รุ่น : 1.8 S AT

Posted 19 May 2010 - 11:38 PM

ได้รถมาเดือนนึงแล้วครับ ยังไม่ไ่ด้ไปเลย รอเหตุการณสงบนี่ละครับ